+ Trả lời bài viết
Trang 2/30 ĐầuĐầu 1 2 3 4 12 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 11 tới 20 của 293

Chủ đề: Bác nào quan tâm về tiết kiệm điện thì vô

Moderator Avatar của MEBCA
    Thanks
    779
    Thanked 2.219 Times in 868 Posts

Mặc định Re: Bác nào quan tâm về tiết kiệm điện thì vô

Quote Nguyên văn bởi Daihatsu Xem bài viết
    Nhà bác dùng gì mà đến tận 30 cái bóng đèn vậy
    4 phòng ngủ mỗi phòng 4-6 cái, phòng khách hơn chục cái. Ông em thiết kế nhét nó lên trên cái trần thạch cao rồi gọi là ánh sáng "hắt" hay "vầng" gì đó. Nhìn thì cũng đẹp nhưng xót tiền lắm.
    Thà một phút huy hoàng rồi chợt tắt.
    Còn hơn buồn le lói suốt trăm năm!

Tài nhất
    Thanks
    216
    Thanked 2.836 Times in 1.048 Posts

Quote Nguyên văn bởi ANIT Xem bài viết
    thanks bác
    xưa giờ em chưa nghĩ đến chuyện đo dòng của bóng tuýp 1,2m. giờ nhìn thông số bác đo mới thấy giật mình.

mỗi tốt em thắp 20 đèn bóng nhỏ 1m2 mỗi bóng thắp khoản 4h theo dòng bác đo thì
    tính sơ sơ 1 bóng P=U*I =220*0.35=77Wx 20= 1540w/h x 4= 6,160kW

nếu chuyển sang ballat điện tử thì =220*0.15 * 20 = 660w/h x4= 2,640 KW

nếu chuyển sang ballat điện tử thì sẽ tiết kiệm được 3,5 KW giá điện là 2k/ 1kw => tiết kiệm được 7000 vnd/1 đêm =>7*30=210k/ 1 tháng. một con số cũng ko nhỏ

nếu chuyển đổi hoàn toàn sang ballat điện tử thì tốn kém 28*20= 560 k. gần 3 tháng thì em sẽ lấy lại được vốn (si nghĩ si nghĩ)

chuyển sang led thì chi phí quá lớn chưa đáp ứng được

hôm nào em sẽ ghé qua bác nghía led siêu sáng của bác.

PS: bác Hung 404 mua dùm em cái "dù" rồi. chắc em ghé qua sớm thôi.
    để dự ớn năng lượng sạch của em thành công thì việc tiết kiệm điện cũng phải đặt lên hàng đầu mới có thể khả thi
    Cái đỏ đỏ ... trật lất, thiếu hệ số cos (phi).

3. The Following User Says Thank You to AsiaTowner007 For This Useful Post:

Hai_QB (11-07-2012)

Tài nhì Avatar của thanhlam
    Thanks
    330

Quote Nguyên văn bởi sgman Xem bài viết
    Sao hồi xưa, cái thời rộ lên tăng phô điện tử, em xài thử thì thấy nó "ăn" bóng đèn tuýp như ăn gỏi, thế là em dẹp, chuyển về tăng phô truyền thống. KHông biết chất lượng tăng phô điện tử giờ có ok hơn không!
    Ấy.. bác nói đúng lắm, nhưng vào thời xưa đó. Vì chỉ có vài diode và vài cái tụ. Còn ballast điện tử giờ ổn rồi bác có thể kéo dài tuổi thọ cho đèn có khi hơn cả ballast từ đó bác.
    Các bác yên tâm tui chỉ muốn tặng các bác cái lợi chứ tui không cho cái hại.
    Giờ ai đặt LED thì tui làm chứ tui đâu có sản xuất, chỉ muốn chia sẻ thôi chứ nghe tới giá LED ai cũng kêu mắc quá.

Tài nhì Avatar của thanhlam
    Thanks
    330

Quote Nguyên văn bởi MEBCA Xem bài viết
    Bác Thanhlam bày cho em cách là Led thay đèn tuyb đi, bác bày chi tiết và giải thích rõ vào, em vốn đốt điện lắm. Em làm để thay tạm cho phòng khách 10 bóng đã.
    Chỉ sợ bác làm không xong thôi (đừng giận nhé) tay ngang mà, với bác làm số lượng ít không có lời đâu.

LED đó là loại SMD và nguồn cấp cho nó thì tui làm loại Auto voltage sử dụng từ 90~260 VAC đó bác để tui chụp vài cái hình cho bác xem.
    Thật ra cũng có vài do để tui xài LED trong đó phần, điện lưới khu vực tui ở mấy tháng nay yếu quá tối 165V à.
    Lần sửa cuối bởi thanhlam; 24-11-2011 lúc 03:33 PM

VIP Avatar của ANIT
    Thanks
    1.069
    Thanked 20.780 Times in 4.953 Posts

Quote Nguyên văn bởi AsiaTowner007 Xem bài viết
    Cái đỏ đỏ ... trật lất, thiếu hệ số cos (phi).
    à em tính cos(phi) bằng 1. vì em tính I là dòng đo được của bác Thanhlam và điện là điện để trả cho nhà đèn (công tơ điện quay vì theo em biết công tơ điện đa số điều đã giới hạn cos (phi) ở một mức rồi. còn hiệu suất, công suất thật sự mình được hưởng ko tính đến

nếu em tính bằng công suất được ghi trên bóng đèn thì em tính cos(phi) bằng 0.4

điện tử em chỉ tìm mò học hỏi ko qua trường lớp nên có gì sai mong các bác chỉ bảo thêm.
    Chớ bảo tới già mới niệm Phật
    Mồ hoang lắm kẻ tuổi còn xanh

Tài nhất
    Thanks
    216
    Thanked 2.836 Times in 1.048 Posts

Quote Nguyên văn bởi ANIT Xem bài viết
    à em tính cos(phi) bằng 1. vì em tính I là dòng đo được của bác Thanhlam và điện là điện để trả cho nhà đèn (công tơ điện quay vì theo em biết công tơ điện đa số điều đã giới hạn cos (phi) ở một mức rồi. còn hiệu suất, công suất thật sự mình được hưởng ko tính đến

nếu em tính bằng công suất được ghi trên bóng đèn thì em tính cos(phi) bằng 0.4

điện tử em chỉ tìm mò học hỏi ko qua trường lớp nên có gì sai mong các bác chỉ bảo thêm.
    Hi hi ... Khi công suất phản kháng trả năng lượng về nguồn thì nó làm cho công tơ quay chậm lại chứ không phải quay ngược lại !

Nếu công tơ được chỉnh 1 cách đúng đắn, nó chỉ đếm công suất tiêu thụ chứ không tính thêm công suất phản kháng. Do vậy mà "nhà đèn" không ưa cái loại tải có cos (phi) thấp vì "nhà đèn" chịu nhiều tổn hao hơn là người tiêu thụ (đường dây điện của người tiêu thụ ngắn hơn nhiều so với đường dây của "nhà đèn"!

Công tơ cơ thì nó tính theo tốc độ trung bình của đĩa nhôm, còn công tơ điện tử thì tùy thuộc vào ... "thèng" lập trình !
    Lần sửa cuối bởi AsiaTowner007; 24-11-2011 lúc 04:02 PM

8. The Following User Says Thank You to AsiaTowner007 For This Useful Post:

Hai_QB (11-07-2012)

Moderator Avatar của MEBCA
    Thanks
    779
    Thanked 2.219 Times in 868 Posts

Quote Nguyên văn bởi thanhlam Xem bài viết
    Chỉ sợ bác làm không xong thôi (đừng giận nhé) tay ngang mà, với bác làm số lượng ít không có lời đâu.

LED đó là loại SMD và nguồn cấp cho nó thì tui làm loại Auto voltage sử dụng từ 90~260 VAC đó bác để tui chụp vài cái hình cho bác xem.
    Thật ra cũng có vài do để tui xài LED trong đó phần, điện lưới khu vực tui ở mấy tháng nay yếu quá tối 165V à.
    Nếu em làm ko ổn thì em nhờ bác làm cũng được, bác cho em biết là bóng led tuyb 1.2m giá nhiêu, công suất tiêu thụ điện nhiêu, độ sáng so với đèn huỳnh quang 1.2m thông thường như thế nào ah? Đúng thật là em lười trong chuyện thi công lắm.
    Thà một phút huy hoàng rồi chợt tắt.
    Còn hơn buồn le lói suốt trăm năm!

VIP
    Thanks
    326
    Thanked 15.993 Times in 4.410 Posts

He...Cứ xài toàn bàn ủi, ấm siêu tốc, đèn đốt tim, thì Cos phi gần bằng 1.
    Đèn Compact loại 7-11W, nhà mình xài sao mau hư quá. Hàng Tàu, Philips, Rạng đông...gì gì cũng hư, mà giá mắc gấp mấy lần đèn tim. Nhà mình còn cái bóng đèn tim, từ hồi...LX, giờ vẫn chưa chịu cháy để thay Compact. Mà bóng Compact, hồi đầu, cháy thì quăng. Sau này, không quăng nữa, để dành được nữa rổ rồi . Cũng nghe nói đèn Compact có bảo hành, nhưng chẳng đứa nào đổi cho mình cả !

11. The Following User Says Thank You to Mr.Thiet For This Useful Post:

Hai_QB (11-07-2012)

VIP Avatar của ANIT
    Thanks
    1.069

sẵn chủ đề tiết kiệm điện của bác Thanh Lam em quăn thêm cái này vô đây.
    cũng là 1 cách tiết kiệm điện

đối với điều hòa. bác nào ở nhà tấm, phòng kín thì ko còn gì để nói. nhưng với nhà cấp 4. mặc dù 4 vách tường kín mít thì vẫn còn 1 chỗ thoát nhiệt đó là trần nhà. làm cho máy điều hòa chạy liên tục => hao điện

nếu bác nào dùng trần thạch cao tấm ô 60*60 ghép lại như vầy thì cần phải làm kín lại vì là tấm thả nên các khe hở rất lớn bụi và hơi nóng vào rất nhiều

các loại trần khác em hỏng biết

xử lý kiểu XNL dán keo bít lại các khe hở (xấu một tí) lúc đầu định dùng keo silicol vuốt cho đẹp nhưng nghỉ lại dùng keo này cho dễ tháo
    phía trên trần lót bìa giấy cacton (có sẵn)

em mới vùa mần xong
    thiệt hại 15k. 1 buổi chiều. tần suất máy lạnh chạy giảm được 20% (máy 1.5 HP phòng 43m vuông)

13. Hiện đã có 3 thành viên gởi lời cảm ơn đến ANIT cho bài viết này:

Hcivic (31-12-2011), PX. (27-11-2011), thanhlam (24-11-2011)

VIP Avatar của ANIT
    Thanks
    1.069

Quote Nguyên văn bởi AsiaTowner007 Xem bài viết
    Hi hi ... Khi công suất phản kháng trả năng lượng về nguồn thì nó làm cho công tơ quay chậm lại chứ không phải quay ngược lại !

Nếu công tơ được chỉnh 1 cách đúng đắn, nó chỉ đếm công suất tiêu thụ chứ không tính thêm công suất phản kháng. Do vậy mà "nhà đèn" không ưa cái loại tải có cos (phi) thấp vì "nhà đèn" chịu nhiều tổn hao hơn là người tiêu thụ (đường dây điện của người tiêu thụ ngắn hơn nhiều so với đường dây của "nhà đèn"!

Công tơ cơ thì nó tính theo tốc độ trung bình của đĩa nhôm, còn công tơ điện tử thì tùy thuộc vào ... "thèng" lập trình !
    em nhớ có đọc ở đâu đó là công tơ điện lúc nào cũng tính cos phi =1. nếu chúng ta dùng thiết bị điện có cos phi = 0.5 thì chạy qua đồng hồ vẫn tính là 1
    vd: ta xài p=U * I * cos phi = 220*1*0.5= 110wh
    thì đồng hồ vẫn quay 220wh

không biết có đúng không?

còn phần tính toán của em bên trên tính đúng thì phải tính như thế nào ạ. bác tính dùm em luôn đi

+ Trả lời bài viết
Trang 2/30 ĐầuĐầu 1 2 3 4 12 ... CuốiCuối