+ Trả lời bài viết
Trang 3/15 ĐầuĐầu 1 2 3 4 5 13 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 21 tới 30 của 142

Chủ đề: Kinh nghiệm lái xe đường đèo dốc quanh co nguy hiểm...

Lơ xe Avatar của Crown
    Thanks
    2

Mặc định Re: Kinh nghiệm lái xe đường đèo dốc quanh co nguy hiểm...

Đi đường đèo mà vào buổi chiều tối thì cảm giác hơi 'mạnh' đấy. Với em thì có 2 nguyên tắc khi đi đường đèo: Không đè vạch liền và hạn chế sử dụng phanh!!!

2. Hiện đã có 3 thành viên gởi lời cảm ơn đến Crown cho bài viết này:

alpha (05-02-2014), deplaotrang (04-06-2012), Hcivic (06-04-2011)

Moderator
    Thanks
    320
    Thanked 1.166 Times in 352 Posts

Cám ơn các bác về bài viết này, có thể cuối tuần này e đi Bảo lộc nên e rất quan tâm, hơn nữa đây là lần đầu e cầm lái đi đèo, trước giờ e toàn ngồi bên phụ vì đi xe người khác.

4. Hiện đã có 3 thành viên gởi lời cảm ơn đến marine cho bài viết này:

alpha (05-02-2014), deplaotrang (04-06-2012), Hcivic (07-04-2011)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    63.649
    Thanked 103.090 Times in 23.003 Posts

Bổ ích quá! Cảm ơn các bác nhé! Bác nào tính đi chơi Đà Lạt hay Buôn Mê ... dịp Lễ 30-4 này chịu khó đọc lại những kinh nghiệm truyền đạt lại trong topic này.
    Xem truyền hình cáp có mấy giải đua mô tô hay ô tô thể thức 1 lẫn đường trường ... thấy các bác tài xử lý các "con cua" rất là điêu luyện thậm chí có khi còn rất là mạo hiểm thế mà ít khi nào có bác bị "xòe"...
    Đường đến trụ sở OX...
    Facebook OX ...
    0983981538 - 0913180770 - 01246406956

6. The Following User Says Thank You to Hcivic For This Useful Post:

alpha (05-02-2014)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    63.649
    Thanked 103.090 Times in 23.003 Posts

Quote Nguyên văn bởi marine Xem bài viết
    Cám ơn các bác về bài viết này, có thể cuối tuần này e đi Bảo lộc nên e rất quan tâm, hơn nữa đây là lần đầu e cầm lái đi đèo, trước giờ e toàn ngồi bên phụ vì đi xe người khác.
    Bác nhớ nhe: không đè vạch liền, không dùng thắng nhiều và chỉ dùng số thấp dưới 5 (có nhiều khi dưới 4) để leo dốc cao dài lẫn đổ đèo quanh co cua ngặt... Không ăn gian đường cua khi tầm nhìn dưới 50m; đi ôm bụng về ôm lưng; gặp cua cùi trỏ thì nhớ lấy hết về phần đường của mình để nắn vòng cua góc rộng ra và tránh được đầu kéo công ten nơ lao ngược tới. Giữ đúng tốc độ an tòan cho phép (biển báo trên đèo) mới kểm sóat được con xe và ... con đèo; không vượt ẩu hay vượt xe đang bấm trớn 1/3... Úi chà nhiều quá nhể! Mà xe bác khỏe như con gái "17 bẻ gãy sừng trâu", lo gi hén! Bác cứ nhớ là đừng có cao hứng với xế yêu mà đổ đèo ôm cua quá nhanh, thế là không sợ gì đâu. Chúc bác và gia đình chuyến đi an tòan - vui thú!

Mời các bác xem bài này đăng trên Vnexpress - nhớ xem hết các comment bên dưới bài báo nhé!:

Mới lái trên 4.000 km, đi Đà lạt được không?
    Tôi đã lái xe 7 chỗ trên 4.000 km, định lái xe đưa gia đình đi Bảo lộc, Đà Lạt chơi, nhờ các bác tài chuyên nghiệp chỉ bảo thêm vì nghe nói đường đèo nguy hiểm lắm (Phạm Thành Trung)
    ...
    http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/t...at-duoc-khong/

Một comment ví dụ:
    Đi đi bác, cái gì cũng có lần đầu tiên mà
    Cứ mạnh dạn đi bác, nếu cần thì nhờ thêm một tài xế kinh nghiệm ngồi cạnh. Cái gì không có lần đầu. Anh mà sợ thì chả biết khi nào mới đi ĐL được. Anh chỉ cần lưu ý một số điểm sau khi leo đèo:
    1. Không chạy lấn lane.
    2. Leo đèo số (gear) nào, đổ đèo số đó.
    3. Tầm quan sát không thoáng, không vượt, đừng bám đuôi mấy anh tốc hành 4. Ở SGN khởi hành khoản 6h00, để mình leo đèo lúc tầm 11h, khi đó vắng xe khách.
    Khi về, nên khởi hành từ ĐL lúc 11h00. Khoảng 7h là mình về đến nhà. Từ từ chạy không có gì gấp cả, vì minh đi chơi mà, vừa lái xe vừa hưởng thụ :) Chúc anh có chuyến đi vui vẻ, mình mới ở ĐL về nè, không khí tuyệt lắm. Hưng.
    Hung
    Lần sửa cuối bởi Hcivic; 06-04-2011 lúc 11:50 AM
    Đường đến trụ sở OX...
    Facebook OX ...
    0983981538 - 0913180770 - 01246406956

8. Hiện đã có 6 thành viên gởi lời cảm ơn đến Hcivic cho bài viết này:

A4-408 (10-11-2011), alpha (05-02-2014), Calima (22-10-2013), deplaotrang (04-06-2012), huy cycle (06-04-2011), marine (06-04-2011)

Tài nhì
    Thanks
    771
    Thanked 2.739 Times in 883 Posts

4 - Vào cua
    Giảm tốc độ hợp lý với chất lượng xe và góc cua , bắt đầu vào cua chân ga đệm thêm tí ga , không nên quanh cua chân rà thắng.
    Khi có xe cố vượt lúc vào cua tay phải nên thắng sâu nhường hẳn , nhất là cua tay phải có vực cùng bên.
    Chỉ vượt khi thật sự cần thiết ở góc cua tay trái mà bên phải là vách núi.
    Khi bị xe ngược chiều lấn ở cua tay phải , cua được mở rộng , giảm ga vuốt đuôi xe .
    Khi bị xe ngược chiều lấn ở cua tay trái , cua bị khép hẹp , thắng sâu cặp lề không được cuốn đuôi theo.
    Để thành công trong cuộc đời, hai yếu tố bạn cần thiết bạn phải học là bỏ cái gì và đặt niềm tin ở nơi đâu. S.L.Clemant

10. Hiện đã có 10 thành viên gởi lời cảm ơn đến Khang Ngoc cho bài viết này:

alpha (05-02-2014), AsiaTowner007 (06-04-2011), Calima (22-10-2013), deplaotrang (04-06-2012), hate-car (24-05-2013), Hcivic (06-04-2011), huy cycle (06-04-2011), marine (06-04-2011), thuysinhphu (06-04-2011), ToyVan85 (21-12-2011)

VIP Avatar của ANIT
    Thanks
    1.058
    Thanked 20.581 Times in 4.910 Posts

Quote Nguyên văn bởi Hcivic Xem bài viết
    Trở lại vấn đề chính, tui mong muốn được bác ANIT và các bác trong diễn đàn (các bác Guest nữa chứ) hãy post bài chia sẻ kinh nghiệm cầm lái, điều khiển chiếc xe ôm cua chặt góc leo dốc hay đổ đèo sao cho đúng kỹ thuật và an tòan. Cảm ơn các bác!
    bài kinh nghiệm đường đèo đốc này phải chi bác Maiphung viết là chuẩn nhất. em thì chẳng có kinh nghiệm gì. chỉ được cái quen tay quen chân do được sinh ra và lớn lên ở xứ sở sương mù.
    Còn bác AT007 - chủ xe thì cũng lần đầu đi đèo nhưng bác ấy điều khiển khá tốt. Có điều bác ấy xuống đèo ĐẠI NINH (đèo có mấy ông bà người Nga chết đó) bằng số 4 trong khi bác ANIT thường dùng số 3 thôi, chậm tý nhưng đỡ sợ các bác ah...
    đổ con đèo đại ninh (đèo này khá nguy hiểm. theo em thì nó nguy hiểm hơn cả đèo ngoạn mục và đèo cả) nếu em đi em cũng vẫn đổ đèo số 4 thôi. chừng nào qua khúc cua gắt mới về số 3 đệm thêm miến ga cho nó dễ kiểm soát cua.(do đi kiểu này nên em đổ đèo vẫn hao xăng như thường).
    bác AT007 dạng hơn vì xe là xe cưng của bác ấy nên bác ấy hiểu rõ em nó như thế nào. em điều khiển xe bác ấy còn nhát lắm. với lại bác ấy muốn test mức tiết kiệm xăng (lượng xăng tiêu hao=0 khi đổ đèo) nên về số 3 sợ mất trớn phải đệm thêm ga nên cứ để số 4 mà đổ.

kinh nghiệm đường đèo của em. những vấn đề cốt lõi là khi leo đèo đừng để mất trớn, xuống đèo không được lệ thuộc vào thắng, khi ôm cua nên dùng số phù hợp với xe mình, đệm thêm tí ga để qua cua cho ngọt. nếu đường vắng hay bề rộng đường cho phép thì có thể ăn gian đường 1 ít cho nhẹ xe.

khi leo đèo đừng để xe mất trớn: phải ước lượng được sức của xe mình mà vù ga về số phù hợp ngay chân dốc để có trớn lên hết con dốc một cách nhẹ nhàn. nếu bị mất trớn thì phải vù ga về số thật nhanh khi xe mới bắt đầu mất trớn chứ không chờ đến lúc xe bò không nổi mới trả số. (chú ý phải vù ga về số vì nếu ko sẽ làm xe mất trớn lúc trả số và đồng thời làm cho tua máy phù hợp với vận tốc xe trên đường lúc trả số). ôm cua khi lên dốc nên đi số phù hợp và đệm thêm miến ga để qua cho nhẹ nhàn. nếu cần giảm tốc độ khi vào cua thì phải thắng giảm tốc từ trước khi vào cua không nên sử dụng thắng vì cố thể gây mất kiểm soát xe. quan sát thấy đường vắng rộng thì có thể cho xe ăn gian đường để ôm cua nhẹ nhàn hơn

khi xuống đèo không được lệ thuộc vào thắng, đi số phù hợp để hạn chế tốc độ của xe và kiểm soát xe tốt hơn . khi cần thiết vẫn phải đệm thêm ga để đạt được vận tốc mong muốn (vì lý do này nên xe đổ đèo số 4 chưa chắc đã đi nhanh hơn xe đổ đèo bằng số 3 vì xe đi số 3 sẽ kiểm soát tốt hơn các khúc cua và có thể tăng tốc khi cần thiết). khi gặp cua cần phải giảm tốc độ thì phải giảm tốc độ trước khi vào cua. khi đã vào cua không nên sử dụng thắng vì có thể sẽ làm xe trượt ngang mà nên đệm thêm tí ga để xe đạt được tốc độ phù hợp để qua trọn cua.
    không nên lệ thuộc vào thắng vì thắng nhiều quá sẽ làm nóng bố, sôi dầu. lúc này sự cố mất thắng rất dễ xãy ra.

khi ôm cua thì cả lên và xuống điều phải chạy số phù hợp. giảm tốc độ trước khi vào cua. hạn chế sử dụng thắng trong cua và thực hiện tốt trái bám lưng, phải bám bụng thì sẽ qua cua dễ dàng hơn

về số AT em thấy nó chỉ làm nhàn cái chân khi đề ba lên dốc, kẹt xe thôi. còn khi leo đèo và xống đèo không chủ động bằng số MT hoặc AT + -
    vd như bác nào đi tay ga hay lên xuống hầm gởi xe thì biết. xe số mình về số 1, số 2 thì xuống dốc hầm máy hụ lên nhưng hảm tốc độ xe rất tốt không cần dùng đến thắng (hoặc chỉ cần thắng nhẹ) còn xe tay ga thì lệ thuộc thắng hoàn toàn nếu đứt thắng hoặc thắng ko ăn là đi luôn.

vì vậy đi AT xuống đèo thì nên kiểm tra tốt thắng. sử dụng số 3-2 hay cá biệt là L hoặc 1 thay cho số D mà các bác hay sử dụng sẽ kiểm soát được xe tốt hơn.
    nấc D của xe AT tức là xe không hạn chế số. xe có bao nhiêu số sẽ được sử dụng hết khi vòng tua phù hợp
    nấc 3 của xe AT tức là xe được hạn chế số cao nhất là số 3
    nấc 2 của xe AT tức là xe được hạn chế số cao nhất là số 2
    nấc L hoặc 1 của xe AT tức là xe được hạn chế số cao nhất là số 1
    còn khi lên đèo thì cứ để D đi vô tư kết hợp với OD để vượt dốc, vượt xe tốt hơn
    Chớ bảo tới già mới niệm Phật
    Mồ hoang lắm kẻ tuổi còn xanh

12. Hiện đã có 11 thành viên gởi lời cảm ơn đến ANIT cho bài viết này:

alpha (05-02-2014), AsiaTowner007 (06-04-2011), cn5 (09-04-2011), deplaotrang (04-06-2012), hate-car (24-05-2013), Hcivic (06-04-2011), huy cycle (06-04-2011), marine (06-04-2011), sgman (06-04-2011), thuysinhphu (06-04-2011), ToyVan85 (21-12-2011)

VIP Avatar của ANIT
    Thanks
    1.058
    Thanked 20.581 Times in 4.910 Posts

Kinh nghiệm của bác Khang ngọc rất có giá trị vì bác ấy chạy container dài nên rất phải thận trọng trên đường đèo dốc. kinh nghiệm cuả em chỉ trên xe <12 chổ thôi
    à còn 1 cái nữa là chú ý honda vượt phải khi ôm cua phải hay định lách vào bên trong vì dễ cho mấy em nó dính vách núi lắm.

lên xuống đèo ban ngày có mưa. hạn chế tốc độ nếu xe 2 cầu thì gài chế độ 2 cầu xe sẽ bám đường tốt hơn. bật đèn dờ mi, đèn sương mù để xe khác dễ dàng nhận ra mình trong màn mưa, sương mù mịt

khi lên xuống đèo trong đêm, mưa hoặc có sương mù. nếu xe 2 cầu thì gài chế độ 2 cầu xe sẽ bám đường tốt hơn. không được dùng đèn pha chỉ dùng đèn cốt. nếu có đèn sương mù thì bật lên nếu đèn sương mù đủ sáng thì tắt luôn đèn cos sẽ quang sát đường được rõ hơn. bám sát vạch bên tay phải và chạy với tốc độ phù hợp. thâm chí bò nếu như không quen đường.
    em hết ạ
    Lần sửa cuối bởi ANIT; 06-04-2011 lúc 03:12 PM
    Chớ bảo tới già mới niệm Phật
    Mồ hoang lắm kẻ tuổi còn xanh

14. Hiện đã có 8 thành viên gởi lời cảm ơn đến ANIT cho bài viết này:

alpha (05-02-2014), AsiaTowner007 (06-04-2011), deplaotrang (04-06-2012), hate-car (24-05-2013), Hcivic (06-04-2011), huy cycle (06-04-2011), marine (06-04-2011), sgman (06-04-2011)

Tài nhất
    Thanks
    216
    Thanked 2.817 Times in 1.030 Posts

Tui thường chạy rất chỉn chu đó là bám đúng phần đường cua của mình và đồng thời lại có thêm thói quen xấu nguy hiểm là âm côn hoặc nhả ga - đệm thắng (phanh) nên nhiều khi như bị mất kiểm sóat hoặc bối rối tý trong khi ôm cua... Phần cũng do xuất phát từ tâm lý chờn chờn, sợ Asia dáng chông chênh dễ lật nên "nhát chân" tại các vòng cua gắt hoặc bo tròn chữ C các bác ah. Kỳ rồi đi ĐL trên xe Asia Rst của bác AT007: bác ANIT điều khiển quá ngọt và đằm. Bác ấy cho biết là tập đi đèo từ hồi nhỏ, và: "em dân núi đồi mà lỵ...". Còn bác AT007 - chủ xe thì cũng lần đầu đi đèo nhưng bác ấy điều khiển khá tốt. Có điều bác ấy xuống đèo ĐẠI NINH (đèo có mấy ông bà người Nga chết đó) bằng số 4 trong khi bác ANIT thường dùng số 3 thôi, chậm tý nhưng đỡ sợ các bác ah...
    Quote Nguyên văn bởi ANIT Xem bài viết
    bài kinh nghiệm đường đèo đốc này phải chi bác Maiphung viết là chuẩn nhất. em thì chẳng có kinh nghiệm gì. chỉ được cái quen tay quen chân do được sinh ra và lớn lên ở xứ sở sương mù.

đổ con đèo đại ninh (đèo này khá nguy hiểm. theo em thì nó nguy hiểm hơn cả đèo ngoạn mục và đèo cả) nếu em đi em cũng vẫn đổ đèo số 4 thôi. chừng nào qua khúc cua gắt mới về số 3 đệm thêm miến ga cho nó dễ kiểm soát cua.(do đi kiểu này nên em đổ đèo vẫn hao xăng như thường).
    bác AT007 dạng hơn vì xe là xe cưng của bác ấy nên bác ấy hiểu rõ em nó như thế nào. em điều khiển xe bác ấy còn nhát lắm. với lại bác ấy muốn test mức tiết kiệm xăng (lượng xăng tiêu hao=0 khi đổ đèo) nên về số 3 sợ mất trớn phải đệm thêm ga nên cứ để số 4 mà đổ.

kinh nghiệm đường đèo của em. những vấn đề cốt lõi là khi leo đèo đừng để mất trớn, xuống đèo không được lệ thuộc vào thắng, khi ôm cua nên dùng số phù hợp với xe mình, đệm thêm tí ga để qua cua cho ngọt. nếu đường vắng hay bề rộng đường cho phép thì có thể ăn gian đường 1 ít cho nhẹ xe.

khi leo đèo đừng để xe mất trớn: phải ước lượng được sức của xe mình mà vù ga về số phù hợp ngay chân dốc để có trớn lên hết con dốc một cách nhẹ nhàn. nếu bị mất trớn thì phải vù ga về số thật nhanh khi xe mới bắt đầu mất trớn chứ không chờ đến lúc xe bò không nổi mới trả số. (chú ý phải vù ga về số vì nếu ko sẽ làm xe mất trớn lúc trả số và đồng thời làm cho tua máy phù hợp với vận tốc xe trên đường lúc trả số). ôm cua khi lên dốc nên đi số phù hợp và đệm thêm miến ga để qua cho nhẹ nhàn. nếu cần giảm tốc độ khi vào cua thì phải thắng giảm tốc từ trước khi vào cua không nên sử dụng thắng vì cố thể gây mất kiểm soát xe. quan sát thấy đường vắng rộng thì có thể cho xe ăn gian đường để ôm cua nhẹ nhàn hơn

khi xuống đèo không được lệ thuộc vào thắng, đi số phù hợp để hạn chế tốc độ của xe và kiểm soát xe tốt hơn . khi cần thiết vẫn phải đệm thêm ga để đạt được vận tốc mong muốn (vì lý do này nên xe đổ đèo số 4 chưa chắc đã đi nhanh hơn xe đổ đèo bằng số 3 vì xe đi số 3 sẽ kiểm soát tốt hơn các khúc cua và có thể tăng tốc khi cần thiết). khi gặp cua cần phải giảm tốc độ thì phải giảm tốc độ trước khi vào cua. khi đã vào cua không nên sử dụng thắng vì có thể sẽ làm xe trượt ngang mà nên đệm thêm tí ga để xe đạt được tốc độ phù hợp để qua trọn cua.
    không nên lệ thuộc vào thắng vì thắng nhiều quá sẽ làm nóng bố, sôi dầu. lúc này sự cố mất thắng rất dễ xãy ra.

khi ôm cua thì cả lên và xuống điều phải chạy số phù hợp. giảm tốc độ trước khi vào cua. hạn chế sử dụng thắng trong cua và thực hiện tốt trái bám lưng, phải bám bụng thì sẽ qua cua dễ dàng hơn

về số AT em thấy nó chỉ làm nhàn cái chân khi đề ba lên dốc, kẹt xe thôi. còn khi leo đèo và xống đèo không chủ động bằng số MT hoặc AT + -
    vd như bác nào đi tay ga hay lên xuống hầm gởi xe thì biết. xe số mình về số 1, số 2 thì xuống dốc hầm máy hụ lên nhưng hảm tốc độ xe rất tốt không cần dùng đến thắng (hoặc chỉ cần thắng nhẹ) còn xe tay ga thì lệ thuộc thắng hoàn toàn nếu đứt thắng hoặc thắng ko ăn là đi luôn.

vì vậy đi AT xuống đèo thì nên kiểm tra tốt thắng. sử dụng số 3-2 hay cá biệt là L hoặc 1 thay cho số D mà các bác hay sử dụng sẽ kiểm soát được xe tốt hơn.
    nấc D của xe AT tức là xe không hạn chế số. xe có bao nhiêu số sẽ được sử dụng hết khi vòng tua phù hợp
    nấc 3 của xe AT tức là xe được hạn chế số cao nhất là số 3
    nấc 2 của xe AT tức là xe được hạn chế số cao nhất là số 2
    nấc L hoặc 1 của xe AT tức là xe được hạn chế số cao nhất là số 1
    còn khi lên đèo thì cứ để D đi vô tư kết hợp với OD để vượt dốc, vượt xe tốt hơn
    Hì hì... So zì, vừa rồi đã làm cho các bác thót tim nhé !

Tui thì chưa có kinh nghiệm gì trong việc leo đèo, xuống đèo. Đây là lần đầu tiên ôm nàng RS leo đèo. Cảm giác thật tuyệt.

Xin cảm ơn các bác đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm bổ ích.

Tui chỉ nói những gì tui hiểu được từ phần kỹ thuật của máy móc thôi.

Theo tui nghĩ:

Nếu xe chạy CHK thì khi xuống đèo thì phải về số rất thấp. Còn RS chạy phun xăng thì ở số 4 vẫn xuống đèo được ngon lành. Ở đây tui không có ý quảng cáo cho hệ thống phun xăng, mà chỉ muốn nói về kỹ thuật thôi. Các bác hãy xem kỹ phần phân tích sau đây nhé:

Ở xe Asia, nếu CHK vẫn còn bộ EC điều khiển thì : bộ EC sẽ cắt xăng (bằng 1 valve nằm trên CHK, đóng lổ tia phụ) khi chân ga thả lỏng và tốc độ máy trên 2.000rpm.

Vậy, nếu ở số 4, tốc độ xe phải trên 40km/h thì xăng mới được cắt hoàn toàn. Mà đổ đèo thì tốc độ này khó được chấp nhận. Nên buộc lòng phải về số nhỏ hơn.

Ở RS, chạy phun xăng, ECU sẽ cắt xăng ở 800rpm khi chân ga thả lỏng và tốc độ xe chỉ trên 16km/h, cũng ở số 4.

Do vậy mà, chỉ cần ở số 4, khả năng hảm tốc độ của hệ thống phun xăng tốt hơn rất nhiều so với CHK. Như vậy, nếu như điều khiển quen xe thì việc tiết kiệm xăng tốt hơn và còn làm cho hệ thống thắng cũng ít bị sử dụng hơn.

Tại sao bộ EC của Asia không được lập trình để có thể cắt xăng chỉ trên 800rpm ?

Vì cơ chế của CHK. Ở tốc độ dưới 800rpm, CHK cung cấp xăng lại không kịp cho động cơ, làm cho động cơ chết máy khi giảm đến tốc độ này. Trong khi đó thì phun xăng đáp ứng rất tốt cho việc này.

Vậy năng lượng hảm động cơ, khi xuống đèo, nó đi đâu ?

Nó sẽ làm giản (chứ không phải giảm) lượng không khí hút vào xy lanh (Tức làm cho không khí hút vào lạnh hơn). Không khí sẽ hấp thụ nhiệt lượng của động cơ, sau đó tống nhiệt năng này ra ngoài, làm cho động cơ nguội ngắt ! :clap1:
    (Mà điều này không được tốt lắm, nhưng dù sao cũng đỡ hơn là mòn thắng ).

Có gì không đúng thì các bác ném đá thoải mái nhé !
    Lần sửa cuối bởi AsiaTowner007; 06-04-2011 lúc 03:59 PM Lý do: sửa số liệu

16. Hiện đã có 5 thành viên gởi lời cảm ơn đến AsiaTowner007 cho bài viết này:

alpha (05-02-2014), deplaotrang (04-06-2012), Hcivic (07-04-2011), huy cycle (06-04-2011), thuysinhphu (06-04-2011)

Tài nhì
    Thanks
    24

Clip 1: đổ đèo ĐAI NINH do bác AT007 cầm lái:

CLip 2: Đổ đèo ĐAI NINH bằng số 4 - P2:
    úi giời, các bác đổ đèo khiếp quá. Đổ kiểu này em chỉ dám đổ bằng sedan thôi

18. Hiện đã có 3 thành viên gởi lời cảm ơn đến Tèmlem cho bài viết này:

alpha (05-02-2014), deplaotrang (04-06-2012), Hcivic (07-04-2011)

Super Moderators Avatar của sgman
    Thanks
    4.885
    Thanked 19.982 Times in 5.143 Posts

Quote Nguyên văn bởi Tèmlem Xem bài viết
    úi giời, các bác đổ đèo khiếp quá. Đổ kiểu này em chỉ dám đổ bằng sedan thôi
    Thế mà khiếp gì hả bác Tè le. Cách đây 6 năm, em đi du lịch bụi bằng 2B từ SG qua Phan Thiết - Bảo Lộc - Buôn Ma Thuột. Đoạn từ Phan Thiết lên Bảo Lộc đi lúc 7h tối, không biết qua cái đèo gì mà quanh co dữ lắm. Lúc đó nhóm đi khoảng chục xe, tách thành tốp 3-4 xe. Có lẽ lần đầu đi đèo ban đêm nên cảm giác phê lắm, vừa lái xe vừa...gào rú giữa rừng khuya, tiếng gào dội vào vách núi, vang vọng như có ma! Đèn xe 2B yếu xìu nên đôi khi chợt hiện ra từ màn đen thăm thẳm phía trước mộtcái...vách núi Cả bọn bám theo đèn hậu của tên đi đầu, còn tên đi đầu chạy bằng...niềm tin (em cũng vài đoạn chạy bằngniềm tin, cảm giác không bao giờ quên - đảm bảo có chuyện gì mà lạc xuống vực thì chắc ...tìm lâu lắmmới thấy) Tốc độ trung bình là 60km/h :(( Lên tới Bảo Lộc mới biết mình...còn sống. Giờ em chịu, không dám nữa đâu ạ :((

20. Hiện đã có 4 thành viên gởi lời cảm ơn đến sgman cho bài viết này:

alpha (05-02-2014), deplaotrang (04-06-2012), hate-car (24-05-2013), Hcivic (07-04-2011)

+ Trả lời bài viết
Trang 3/15 ĐầuĐầu 1 2 3 4 5 13 ... CuốiCuối