Ðề tài đã khoá
Trang 2/2 ĐầuĐầu 1 2
Hiện kết quả từ 11 tới 18 của 18

Chủ đề: Cầu cứu Nubira II !

Tài nhì
    Thanks
    1.108
    Thanked 1.603 Times in 287 Posts

Mặc định Re: Cầu cứu Nubira II !

Quote Nguyên văn bởi EsperoQN Xem bài viết
    À, bác KT nói mình mới nhớ zụ check lỗi. Nhưng ko biết xe bác chủ thớt có báo đèn check ko nhỉ? Đèn check còn đấu đúng ko hay thợ chơi kiểu nối sang đèn báo dầu như xe mình hồi đầu mới lấy về?
    Kính bác EsperoQN.

Chỉ còn vài ngày nữa bước sang tết âm lịch , em xin kính chúc gia đình bác an khang và thịnh vượng.

Đèn check engine nối sang đèn báo dầu là đúng zin đó bác . Giống như Camry một số xe đấu đèn check vào ABS , OD ( over drive ) cho loại xe số tự động , hay Honda Accord đèn check engine còn thấy đấu vào SRS ( đèn báo túi hơi ), đèn " D " ( drive ) cho loại xe số tự động. Những xe đời mới sau này bác không còn thấy nữa vì toàn bộ được thiết kế cổng đọc mã lỗi OBDII ( On board diagosis II ).

Xe của các bác Kim chi ( Đại Hàn ) cho ra EFI đầu tay còn nhiều thiếu sót thế cho nên mới có trường hợp cảm biến bị hỏng được bộ não ghi nhớ nhưng không hiển thị trên đèn " CHECK ENGINE ".
    Quote Nguyên văn bởi EsperoQN Xem bài viết
    Đề nghị bác KT hướng dẫn cụ thể cho anh em cách đọc lỗi thủ công vào 1 thớt riêng luôn cho tập trung, đc ko bác?
    Vấn đề này em sẽ tiến hành , em cố gắng làm sao cho cánh thợ "nhà vườn " đọc được , dễ hiểu để cùng nhau nâng cao kiến thức kĩ thuật ô tô.
    KIẾN THỢ.

2. Hiện đã có 5 thành viên gởi lời cảm ơn đến KIẾN THỢ cho bài viết này:

deplaotrang (04-02-2014), DGiang (27-01-2014), EsperoQN (27-01-2014), Hcivic (22-01-2020), Kia (28-01-2014)

Tài nhì
    Thanks
    1.108
    Thanked 1.603 Times in 287 Posts

Quote Nguyên văn bởi bebe Xem bài viết
    em mang phép hỏi bác kiến thợ đang ở khu vực nào và số diện thoại ạ. như đã hỏi xe em bị giật giật khi nhồi ga. nếu dc em mang xe đến bác text lại. xe em mazda 6 2003. em thay mới bộ bu ri thì giảm giat 70 %. thanks bác
    Quê em ở Tây Ninh , em chỉ giúp được online trong xóm nhà lá thôi bác ạ mong bác thông cảm.
    KIẾN THỢ.

tài 3 Avatar của EsperoQN
    Thanks
    290

Hi, cảm ơn bác Kiến Thợ nhiều về lời chúc tốt đẹp! Chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe, vạn sự như ý trong Năm mới. Mong bác luôn tiếp tục cần mẫn như đã và đang trợ giúp các anh em xóm lá trên diễn đàn.
    Về đèn check thì ở xe khác mình ko rõ, còn ở xe mình thì ko liên quan đến báo dầu. Vì khi mình tháo bảng tap lô ra thấy dây bị cắt, nối; căn theo màu dây và tài liệu sửa chữa của xe tải trên mạng xuống, mình nối lại chính xác và thấy đèn check báo, cho đọc lỗi thì phát hiện ra lỗi cảm biến tốc độ (VSS). Sau đó mình mua và lắp lại VSS thì ổn luôn bác ạ.
    Đó cũng là kinh nghiệm để mình viết và post bài về cách đọc lỗi ODB1...

5. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến EsperoQN cho bài viết này:

deplaotrang (04-02-2014), Hcivic (22-01-2020)

phụ xế
    Thanks
    3

Trước hết em xin cám ơn bác EsperoQN, bác Kiến Thợ, cùng tất cả các pác đã nhiệt tình giúp đỡ em! Xe em là Nubira II đời 2000! Xe em hôm trước đã thay cục bù ga, thử bơm xăng khác, thử thay bướm ga khác, chỉnh lửa, gió, thay 4 bugi, thay mobin, dây phin đủ kiểu nhưng tình trạng vẫn vậy! Ông thợ nói là bị hộp điện! Đem qua thợ điện thì nói xe em hộp điện, mấy cảm biến gì đó lúc trước chủ cũ đã cắt hết rồi! Hix! Em thử test thi 80km uống 20lít xăng! Các bác biết gara nào chuyên về điện xe Deawoo Nubira này cho em xin địa chỉ với ah!
    Em cám ơn các pác nhiều ah!
    Lần sửa cuối bởi huynh; 28-01-2014 lúc 06:58 AM

7. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến huynh cho bài viết này:

deplaotrang (04-02-2014), Hcivic (22-01-2020)

tài 3 Avatar của EsperoQN
    Thanks
    290

Bác huynh,
    Hộp đen (ECM) ko dễ chết đâu, mình đoán do cắt cúp cảm biến nên ECM ko thể cho ra quyết định xăng, gió, điều khiển xe chuẩn xác đc. Vì vậy việc bác cần làm là:
    - Khôi phục lại toàn bộ cảm biến. Cái nào còn thì vệ sinh, nối lại dây, cắm giắc cho đúng; cái nào mất thì mua lắp, cắm giắc...
    - Sau khi khôi phục cảm biến thì kiểm tra xem đèn check còn đấu đúng ko, có báo lỗi đúng ko, dùng máy quét lỗi hoặc đọc lỗi thủ công.

9. Hiện đã có 3 thành viên gởi lời cảm ơn đến EsperoQN cho bài viết này:

deplaotrang (04-02-2014), Hcivic (22-01-2020), thanh (27-01-2020)

phụ xế
    Thanks
    3

Em cám ơn bác EsperoQN rất nhiều ah! Tình hình là sau 1 tuần bị vật tơi tả, em đã li dị em nó rồi!
    Em cầu chúc các pác diễn đàn mình có một mùa xuân tươi vui và hạnh phúc!

11. The Following User Says Thank You to huynh For This Useful Post:

Hcivic (22-01-2020)

tài 3 Avatar của oxvs
    Thanks
    647

Xong miễn bàn , mong thớt này còn mãi để em học hỏi . Thanks các bác xnl

13. The Following User Says Thank You to oxvs For This Useful Post:

thanh (27-01-2020)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    65.538
    Thanked 104.421 Times in 23.542 Posts

Asia RK độ lên EFI của mình mới bị bệnh giống xe bác chủ nên mình lại tìm về diễn đàn nhất là những tư vấn kĩ thuật rất xác đáng của bác KIẾN THỢ...
    Tiếc là bác chủ tên nick Huynh đã li dị nàng xe...!

15. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến Hcivic cho bài viết này:

hungtantien (11-04-2020), thanh (27-01-2020)

Ðề tài đã khoá
Trang 2/2 ĐầuĐầu 1 2