+ Trả lời bài viết
Trang 182/183 ĐầuĐầu ... 82 132 172 180 181 182 183 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1.811 tới 1.820 của 1821

Chủ đề: Asia Răng Khểnh làm thêm mấy việc...

VIP Avatar của ANIT
    Thanks
    1.068
    Thanked 20.780 Times in 4.953 Posts

Mặc định Re: Asia Răng Khểnh làm thêm mấy việc...

thứ tự máy của asia tính từ bánh curoa cam (đầu máy) trở đi ạ
    Chớ bảo tới già mới niệm Phật
    Mồ hoang lắm kẻ tuổi còn xanh

2. The Following User Says Thank You to ANIT For This Useful Post:

Hcivic (03-06-2016)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    65.305
    Thanked 104.249 Times in 23.474 Posts

Quote Nguyên văn bởi ANIT Xem bài viết
    thứ tự máy của asia tính từ bánh curoa cam (đầu máy) trở đi ạ
    Ủa, vậy tui lại nhầm nữa rồi, khổ thật cho cái trí nhớ ngày càng tồi của một kẻ hay thức khuya...! Bác nào chịu khó đọc ngược về những bài post trước sẽ thấy là mỗi lần mở bugi là một lần H tui đánh số thứ tự bugi khác nhau...

Trưa nay đi lấy xe về đặng sáng sớm mai chở các cụ đi sân bay sớm... Cảm giác sau khi thay cọng dây cao áp mới, vệ sinh bugi sạch sẽ và điện đóm vô ECU tiếp xúc tốt (giúp điều khiển đánh lửa tốt) xe chạy rất êm ái nhẹ nhõm... Tiếng pô tiếng máy êm ru...
    Đang đậu trước quán dưới nhà...
    Lần sửa cuối bởi Hcivic; 03-06-2016 lúc 08:23 PM

4. The Following User Says Thank You to Hcivic For This Useful Post:

CafeSang (03-06-2016)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    65.305

Hôm nay có việc tìm thông tin nên mới trở lại bài này... Ôi tiếp theo sau kết quả "tự sướng" bên trên thì là cả loạt mấy sự cố liên tiếp theo sau toàn về điện ... Và mình đã lần lượt xử lý được cả (không tính sự cố về hệ thống thắng...), hy vọng là càng ngày càng ổn hơn, đặc biệt là vụ ECU sẽ hết nóng... (bác Rong Rose nói đúng, có một chỗ dây điện nào đó đã làm ECU bị nóng lên...)
    Rảnh sẽ tổng hợp chuỗi xử lý này bằng hình ảnh...

Nguyên văn bởi rongrose
    Xe matiz em hôm trước bị chập dây điện bơm xăng, rờ le bơm xăng nhảy liên tục, dẫn đến cầu chì ECM cháy liên tục, e nghĩ cầu chì ECM k cháy thì cục Ecu cũng sẽ bị nóng hoặc chập, cháy. Bác thử xem có mối điện nào bị chập tương tự hay không nhé. Chắc khó tìm ra mà em cũng chỉ biết góp ý như vậy thôi.
    P/s: nghe bác miêu tả đạp ga lên đèo mà em thấy phê quá đi. Hi vọng có 1 dịp được cỡi thử xe bác.
    Lần sửa cuối bởi Hcivic; 05-12-2016 lúc 10:02 PM

6. The Following User Says Thank You to Hcivic For This Useful Post:

quanghueluu (29-07-2016)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    65.305

Bỏ bê topic của mình lâu quá do trào lưu dùng Facebook trên smartphone cho nhanh và tiện...
    Asia Răng Khểnh độ lên phun xăng điện tử (EFI-gần 8 năm rồi) nay đã ngon mượt lại như ngày đầu mới chuyển lên EFI sau mấy năm gần đây lận đận gian nan tìm "thuốc chữa"... Mình sẽ cố gắng túm gọn lại qúa trình này trong một ngày gần đây...
    Thực ra những trục trặc trước đây trên đường hành quân chỉ là do một số mối nối tiếp xúc các dây điện chưa tốt. Túm lại là do hệ thống điện chứ bộ điều khiển phun xăng rất bền bỉ và khá hoàn hảo. Sau khi xử lý dần dần hết các vụ chập chờn nguồn điện thì bộ EFI càng hoàn hảo hơn, xe chạy bốc nhẹ, ngọt mượt, ít hao xăng, không còn trục trặc gì nữa, để lâu đề phát là nổ, rất NHÀN...!
    Lần sửa cuối bởi Hcivic; 30-06-2019 lúc 09:48 PM

8. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến Hcivic cho bài viết này:

MaiPhung (10-01-2019), Nghi.LA (09-01-2019)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    65.305

Quote Nguyên văn bởi sgman Xem bài viết
    Hí hí, em là em khoái đề tài về cái kết nước xịn bằng đồng của bác Hcivic lắm, nên có cơ hội là em...chọt lét ngay Em cá với bác là công thức của em ngày càng đúng hơn, nghĩa là tổng cộng tiền bạc, công sức, hao tổn tâm trí của bác cho cái "két xịn" này đã vượt quá, thậm chí vượt xa chi phí cho cái két mới. Em biết bác không phải là người không chịu chi tiêu, (bằng chứng là bác "quất" em Eten DX900 giá 7,5tr mà mặt không biến sắc!), thế nhưng nếu bác quất cái két mới tinh thì có vẻ "phẻ re" hơn là lụi hụi cả năm nay với cái két xịn bằng đồng.

Còn nữa, cái van hằng nhiệt bác nói là hoạt động rất ổn, nhưng bác có đo đếm được hiệu quả của nó chưa hay chỉ nhìn thấy việc máy nóng lên nhanh hơn, liệu nó có góp phần gây "áp lực" cho hệ thống làm mát vốn là 1 yếu kém về thiết kế của Asia. Bác thử so sánh với xe bác Thiết, chẳng có VHN nhưng hình như ít trục trặc, và không vì thiếu VHN mà tiêu hao nhiên liệu hơn xe có VHN, lại chẳng phải hao tổn tâm trí khi luôn cảnh giác với cái VHN!
    Báo cáo với bác Sgman chuyên gia phản biện VHN... Rằng thì là đến giờ đã hơn 8 năm, két xịn vẫn kín tốt, không phải hàn lại lần nào nữa, HTLM hoạt động hoàn hảo, VHN vẫn chưa phải thay bác ạ.. Mức tiêu thụ trong chuyến đi xuyên Việt tháng 6-2015 là khoảng hơn 7L/100km AC gàn toàn phần (chỉ tắt khi leo các con đèo). Cho đến chuyến đi xa gần đây nhất là chuyến đi Nha Trang-Dalat gần 900km mức tiêu thụ là khoảng hơn 8L do là gara bác 5 Đông bơm ga lạnh dư nhiều (lạnh toát nhưng lại nặng máy, dí ga suốt để theo kịp đoàn sẽ tốn xăng)... Còn nếu đi cung SG-VT hay SG-PH thì nhâm nhi có 6,5L thôi (phần do được bác Anit xử lý lại vụ nạp ga lạnh phù hợp chạy nhẹ máy)...
    Như vậy là những nhận định trước đây của bác về sự tốn kém cho cái "két xịn" của tui và mối nghi ngờ oan cho cái VHN đã được thời gian trả lời là không chuẩn xác... Bộ két bằng thau vẫn có thể hàn kĩ để xài lại được và xài tốt hơn bộ két nhôm-nhựa (chi phí có vài trăm ngàn cho mấy lần đi hàn đó, thời gian thì tui là tỉ phú rồi)... Còn VHN thì rất khó hư, hệ thống làm mát trên Asia RK hoàn hảo cho nên VHN vẫn hoạt động bền bỉ và hoàn toàn không tạo áp lực gây hở xì...

10. The Following User Says Thank You to Hcivic For This Useful Post:

sgman (12-08-2019)

VIP
    Thanks
    326
    Thanked 15.993 Times in 4.410 Posts

He...Đã lên phun mưa thì không thể thiếu VHN . Trái lại chạy CHK ở vùng nhiệt đới thì VHN không quan trọng tí nào. VD thực tế là 3030 chạy suốt 13 năm,cho đến khi sang chủ mới, vẫn không lắp VHN mà vẫn chạy tốt. Duy nhất một lần năm 2011, leo đèo A Roàng khi nhiệt độ xuống 14oC thì hơi thiếu xăng, phải chỉnh lên 1 tí ( Mà cũng có thể do đổ xăng zỏm ở A Lưới ?).

12. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến Mr.Thiet cho bài viết này:

Hcivic (29-07-2019), sgman (12-08-2019)

Super Moderators Avatar của sgman
    Thanks
    4.998
    Thanked 20.235 Times in 5.254 Posts

Quote Nguyên văn bởi Hcivic Xem bài viết
    Báo cáo với bác Sgman ......
    Ây za, ngoảnh lại đã 2019, bài này em post 2011!

14. The Following User Says Thank You to sgman For This Useful Post:

Hcivic (14-08-2019)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    65.305

Asia RK độ phun xăng điện tử (được hơn 8 năm rồi) vẫn lăn bánh bon bon ngon ngọt...
    Hôm đầu tháng 7 có làm chuyến phượt bụi SG-Cổ Thạch-Phan Rang-Vịnh Vĩnh Hy-Phan Thiết-SG rất thú vị với anh em hội Asia cũ (nay đã lên đời sau 200x và máy 1.6-2.5L hết cả rồi)... Xe chở 5 người và chất đầy đồ phục vụ cho 4 ngày ròng rã lang thang, vẫn vi vu đèo cao dốc xa đu theo kịp các cô em trẻ khỏe (tất nhiên là phải hy sinh khoản điều hòa mới đu theo kịp cô nàng Kia Caren 1.6 dẫn đoàn)...
    Ảnh trích từ Facebook hội mini van:

Xem bài và thêm nhiều ảnh tại link này:
    https://www.facebook.com/groups/5581...3425763381930/
    Lần sửa cuối bởi Hcivic; 14-08-2019 lúc 01:07 AM

16. The Following User Says Thank You to Hcivic For This Useful Post:

VinhduXNL (14-08-2019)

Tài nhất
    Thanks
    518
    Thanked 3.669 Times in 1.074 Posts

Quote Nguyên văn bởi Hcivic Xem bài viết
    Asia RK độ phun xăng điện tử (được hơn 8 năm rồi) vẫn lăn bánh bon bon ngon ngọt...

Thời oanh liệt nay còn đâu? ....

Asia Towner huyền thoại. Niềm tin, niềm hy vọng nay dồn hết vào Asia RK ...

18. The Following User Says Thank You to VinhduXNL For This Useful Post:

Hcivic (15-08-2019)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    65.305

Quote Nguyên văn bởi VinhduXNL Xem bài viết
    Thời oanh liệt nay còn đâu? ....

Asia Towner huyền thoại. Niềm tin, niềm hy vọng nay dồn hết vào Asia RK ...
    Thực ra thì hội Asia Xóm Lá chúng ta vẫn còn gần như đủ cả bác ạ, có chăng chỉ là sự chuyển dịch từ phía SG ra TP khác như Biên Hòa, Đồng Nai, thậm chí còn gia nhập thêm vài 3 bác từ các quận xa xa nữa hoặc cả tỉnh xa xa nữa (riêng ở Thủ Đức và Q9 vẫn còn xe bác Vesau, bác TungEkotek, bác CELEPEN và Ông Trùm Xóm Lều nữa (bác AT007)... Nhưng do cuộc sống mưu sinh, dòng đời xô đẩy nên các bác ấy ít có dịp hưởng ứng vi vu hay tụ tập off kỹ thuật như xưa...
    Lần sửa cuối bởi Hcivic; 15-08-2019 lúc 11:07 PM

20. The Following User Says Thank You to Hcivic For This Useful Post:

VinhduXNL (15-08-2019)

+ Trả lời bài viết