+ Trả lời bài viết
Trang 139/139 ĐầuĐầu ... 39 89 129 137 138 139
Hiện kết quả từ 1.381 tới 1.383 của 1383

Chủ đề: Asia răng đen nam du ... Phiên bản 2013

Tài nhất
    Thanks
    520
    Thanked 3.673 Times in 1.077 Posts

Mặc định Re: Asia răng đen nam du ... Phiên bản 2013

Bạn tôi
    ...

Đang miên man hồi tưởng, Thành râu lại đập bàn: suy nghĩ cái khặc gì thừ người ra thế, uống đi ông…..

Bú hết nửa chai rượu tôi hỏi: Sao giầy ông khoét lỗ thế. Nó cười, không khoét lỗ thì nước biển ăn thối mẹ chân ông ạ. Khoét cụ nó ra cho nước thoát nhanh, tiếc khặc gì cái giầy. Bỗng nó thở dài: Vụ nầy tôi tính tích cóp kiếm cái xe quay tàu lên Thanh hoá chạy xe ôm, chứ làm ba tháng chơi cả năm cũng chán. Nghĩ cái công đèn sách cũng thấy tiêng tiếc, dưng mà biết làm thế khặc nào được, điếu có tiền thì xin việc còn khó quá lên giời ông ợ.

Suy nghĩ một lát tôi bảo nó: Hay là mày mở lò dạy võ, mày chả mơ như thế từ hồi đi học là gì. Nó lại thở dài : tôi cũng tính thế dưng mà bụt chùa nhà không thiêng ông ợ, thanh niên ở đây lên hết thành phố học, có mở lò cũng chả ma nào đến đâu. Chưa kể mình không có số má gì, không khéo chúng nó đến san con cụ nó lò ấy chứ. Trình tôi thì ông biết rồi, dăm ba cái đánh đá vớ vẩn thôi. dạy được ba buổicó khi hết con cụ nó chữ.

Tôi trầm ngâm suy tính rồi bảo nó: Làm ăn là phải biết quảng cấu, ông mà quảng cấu tốt lo gì thiếu học sinh. Mấy bài đối luyện biểu diễn hồi ở trường ông còn nhớ không.

Mẹ khỉ, tôi chưa quên bài khặc nào, nhớ như in, nhắm mắt tôi cũng đánh được. Mà sao ông lại hỏi thế?....Thành râu tò mò.

Hồi đó trưòng tôi hay đưa sinh viên khoá võ đi biểu diễn các tỉnh từ Cao bằng, Bắc cạn cho tới Nam định, Quảng ninh…. Tiếng là đi phát triển phong trào TDTT nhưng thực tình là đi kiếm xiền cho các thầy. Cũng thuê sân vận động bán vé đắt như tôm tươi. Hồi đó dân tình được xem võ vẽ là khoái lắm. Chúng tôi ghép những bài đối kháng chả khác gì phim chưởng Hồng Kông. Tiết mục đối kháng tay không của tôi và Thành râu luôn được tán thưởng nhiệt liệt. Vì thế tôi nảy ra một ý. Ghé tai Thành râu tôi dặn dò..cứ thế…cứ thế…..

2. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến VinhduXNL cho bài viết này:

Hai_QB (02-09-2019), Hcivic (05-09-2019)

Super Moderators Avatar của sgman
    Thanks
    5.004
    Thanked 20.242 Times in 5.257 Posts

Quote Nguyên văn bởi VinhduXNL Xem bài viết
    Đúng là tôi thấy thu được nhiều thông tin bổ ích từ loạt bài này. Ví dụ như đoạn về Cụ Tình này tôi thấy tầm quan trọng của yếu tố tinh thần trong đánh nhau. Trước đây do yếu tố tinh thần được đề cao quá nhiều nên tôi nảy sinh nghi ngờ, nhưng qua đây thì khẳng định lại tầm quan trọng của yếu tố tinh thần. Nhưng, như tôi đã trình bầy từ đầu: Tốt nhất là tránh được các tình huống quá mức: Đầu tiên là tránh được xung đột, nếu không tránh được xung đột thì tránh phải dùng hết khả năng của mình để tự vệ, phải dùng đến cả sức mạnh tinh thần ... Bác thấy thế được không?
    Vấn đề tinh thần rất quan trọng nhưng không hề dễ luyện ạ. Em ví dụ đơn giản thôi: thời chiến tranh, có cụ du kích kể khi giặc càn bất ngờ, cụ ấy thoát nhờ chui vô bụi tre gai cực nhanh, tuy nhiên sau khi giặc rút, cụ ấy mất cả tiếng để chui ra. Nếu lúc chui vô cũng mất tg như vậy thì cụ ấy đã ...băng hà dưới tay giặc!
    => Yếu tố tinh thần khi chui vô bụi tre gai giữ vai trò then chốt. Nếu khi đụng chuyện trong thực chiến, ngoài kỹ năng võ học, nếu đấu sĩ nào có được "tinh thần bụi tre gai" thì sẽ thuận lợi hơn nhiều! Nói vậy thôi, để đạt được đẳng cấp chủ động tạo ra tinh thần đó theo ý mình quả là ...xưa nay hiếm!

4. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến sgman cho bài viết này:

Hcivic (05-09-2019), VinhduXNL (04-09-2019)

Tài nhất
    Thanks
    520
    Thanked 3.673 Times in 1.077 Posts

Hôm nay tôi nhận được lời chúc mừng sinh nhật của "Diễn đàn ô tô | trao đổi kĩ thuật về ô tô |độ chế ô tô | kinh nghiệm mua ôtô". Xin cảm ơn Diễn đàn. Xin cảm ơn các bác Xóm Lá.

Lời chúc mừng sinh nhật được gửi từ địa chỉ "otoxomnhala@gmail.com". Vậy là trải qua bao "vật đổi, sao dời", ô tô xóm nhà lá vẫn còn sống trong địa chỉ thư điện tử. Tôi cảm thấy sung sướng pha chút bùi ngùi.

Năm tôi 17 tuổi, tôi kết thúc thời kỳ con trẻ để quăng mình vào cuộc sống. Năm nay là năm tôi bước ra khỏi cuộc sống, giống như xe 4B hết niên hạn vậy. Nhưng, như các bác đã biết, tôi yêu xóm lá, tôi yêu xe lá, tôi làm hết sức mình, nâng niu từng chút giá trị của xe lá, và tôi cũng sẽ làm như vậy với bản thân mình, hết niên hạn nhưng sẽ tiếp tục lăn bánh, vượt lên hoặc sống chung với những khó khăn trở ngại để tiếp tục chinh phục các nẻo đường, chinh phục các miền quê.

Một lần nữa xin cảm ơn các bác Xóm Lá. Tôi luôn mong được các bác tiếp tục đồng hành, chia sẻ trên những nẻo đường sắp tới. Kính chúc các bác và gia đình luôn mạnh khỏe và thành đạt.

6. The Following User Says Thank You to VinhduXNL For This Useful Post:

sgman (Hôm qua)

+ Trả lời bài viết
Trang 139/139 ĐầuĐầu ... 39 89 129 137 138 139