+ Trả lời bài viết
Trang 1/4 1 2 3 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 36

Chủ đề: Tổng hợp các thắc mắc về lốp xe và cùng giải đáp với chuyên gia!

Lơ xe Avatar của justgo
    Thanks
    3

Mặc định Tổng hợp các thắc mắc về lốp xe và cùng giải đáp với chuyên gia!

Tuần vừa qua, Hòm tư vấn nhận được rất nhiều thắc mắc về các vấn đề liên quan đến lốp xe từ các tay lái trên khắp mọi miền tổ quốc. Chúng tôi xin gửi lời cảm ơn tới tất cả các bạn vì đã yêu mến, tin tưởng. Bây giờ, hãy lắng nghe các chuyên gia "Vì sự an toàn của bạn" tư vấn cho "xế yêu" của mình nhé!

Q: Tôi phải bơm áp suất lốp xe bao nhiêu là đúng?

A: Bơm hơi đúng chuẩn là điều quan trọng nhất trong việc chăm sóc bánh lốp. Lưu ý rằng áp suất hơi được ghi ở mặt bên ngoài lốp chỉ là áp suất làm việc tối đa, nó không nhất thiết là áp suất mà xe của bạn cần đạt tới. Hãy áp dụng áp suất được khuyến nghị bởi nhà sản xuất xe hơi của bạn. Bạn có thể tham khảo áp suất này trong Sổ tay Hướng dẫn Sử dụng xe, hoặc được ghi trên hộc cửa xe bên phía tài xế hoặc trong cốp đựng giấy tờ.

Luôn kiểm tra áp suất hơi khi lốp đang nguội (nghĩa là xe đã nghỉ được hơn một giờ hoặc chỉ mới vừa chạy một vài cây số) . Sử dụng đồng hồ áp suất loại tốt. Lưu ý rằng với các loại lốp hướng tâm, khi bơm đúng áp suất, hông lốp hơi phồng nhẹ ra, đây là điều bình thường. Bạn nên thường xuyên kiểm tra áp suất mỗi 2 tuần, nhất là khi có chuyến đi đường dài hoặc chở tải nặng. Bạn cũng đừng quên kiểm tra cả bánh dự phòng.

Q: Canh thẳng hàng là gì?

A: Xe được coi đạt yêu cầu canh thẳng hàng khi mọi thành phần của hệ thống nhún và lái đều hoàn hảo, các bánh xe và mâm thẳng hàng và chính trục. Canh thẳng hệ thống bánh xe là yếu tố cần thiết để các lốp xe mòn đều và điều khiển chính xác. Việc lốp xe bánh trước hoặc sau mòn không đều, hay hiện tượng bất thường trong điều khiển lái (chẳng hạn, xe bị đảo qua một bên) tất cả đều có thể là dấu hiệu của việc bánh xe mất thẳng hàng

Nhiều đời xe hiện nay được trang bị hệ thống nhún sau có thể điều chỉnh canh lốp thẳng hàng.

Xe bạn có thể cần canh thẳng đầu trước hoặc canh thẳng 4-bánh, tuỳ theo trường hợp biểu hiện của các sai lệch.

Chi phí cân chỉnh thẳng hàng là không đáng kể so với lợi ích do việc tăng tuổi thọ hữu dụng của lốp xe, hiệu năng nâng cao và sự dễ dàng thoải mái trong điều khiển vận hành .

Q: Tại sao cần chỉnh cân bằng cho các lốp xe của tôi?

A: Hệ thống bánh lốp cân bằng là rất thiết yếu để việc điều khiển xe được nhẹ nhàng mà lại nâng cao tuổi thọ lốp lâu dài. Bánh lốp không cân bằng khiến xe rung giật, làm người lái xe mệt mỏi, lốp xe mau hỏng và giàn nhún chóng hao mòn. Lốp xe phải được chỉnh cân bằng khi lần đầu ráp vào mâm hoặc ráp lại sau khi sửa chữa. Lốp xe cần phải được cân chỉnh lại ngay nếu thấy có hiện tượng rung giật hay “đảo xe”. Tình trạng rung giật ngoài nguyên nhân mất thẳng hàng cũng có thể do các vấn đề cơ khí tiềm ẩn.

Q: Tháo lắp lốp xe có dễ không? Tôi có thể tự làm được không?

A: Đừng nên cố tự lắp vỏ lốp cho xe của bạn. Lắp ráp vỏ lốp là công việc chuyên môn và phải có đầy đủ đồ nghề thích hợp cũng như kinh nghiệm lâu năm. Nếu cố làm bạn có thể rủi ro tự làm hư hỏng lốp hay mâm bánh, hoặc gây thương tích cho mình, có khi là nghiêm trọng.

Q: Lốp xe vá lại chạy có an toàn không?

A: Nếu bánh xe đã hoàn toàn mất hơi, cần phải tháo ra khỏi mâm để kiểm tra toàn bộ bên trong để tìm chỗ bị hư hại. Nếu lốp xe đang xẹp mà vẫn chạy dù một quãng ngắn thì cũng có thể bị hỏng mà không thể sửa chữa được nữa. Hấu hết các vết đâm, lỗ đinh hay vết cắt không quá 5 - 6mm (không vượt ra ngoài mặt gai của lốp) đều có thể yên tâm đem cho thợ chuyên môn vá lại theo đúng phương pháp và kỹ thuật cho phép. KHÔNG sửa vá lốp xe bị vết thủng dài hơn 5mm hoặc thủng rách từ bên hông. Tuyệt đối không sửa vá các lốp xe đã mòn hơn 1,5mm chiều sâu gai lốp. Bạn phải chắc chắn rằng lốp xe sơ cua của mình là sẵn sàng để sử dụng. Nếu xe bạn có nhiều loại bánh dự phòng tạm thời, bạn cần kiểm tra bên hông thành lốp các thông số giới hạn về áp suất tối đa, tốc độ và số km. Bạn có thể ghé thăm đại lý Goodyear để được hỗ trợ sửa chữa.

Q: Làm sao tôi biết khi nào phải thay mới lốp xe?

A: Nhiều loại lốp có các thanh chỉ thị mòn-gai được đúc chìm vào trong mặt lốp. Khi gai mòn đến mức thanh chỉ thị lộ ra theo chiều ngang mặt lốp, bạn biết lốp đã đến lúc cần phải thay.

Q: Tôi có cần thiết phải thay thế các lốp hiện tại với các lốp cùng cỡ?

A: Đừng bao giờ thay lốp mới nhỏ hơn lốp đã cung cấp cùng với xe ban đầu. Luôn phải sử dụng lốp thay thế cùng chỉ danh kích thước với lốp ban đầu.

Q: Với lốp xe mới tôi có cần phải chú ý gì đặc biệt không?

A: Bạn chắc sẽ thấy có cảm giác khác lạ nơi lốp mới so với những lốp đã thay thế. Hãy lái cẩn thận hơn cho đến khi bạn quen dần cách điều khiển xe với lốp mới. Đặc biệt cẩn trọng khi thắng gấp, tăng ga, cua góc, hoặc lái xe dưới trời mưa. Đây là lúc mà các khác biệt bộc lộ rõ ràng nhất

Q: Khi chỉ mua mới 2 lốp xe, nên lắp chúng lên trục trước hay là sau?

A: Khi các lốp hướng tâm được dùng chung với lốp đai xéo trên cùng một xe, lốp hướng tâm luôn phải được lắp ở cầu sau. Đừng bao giờ lắp chung lốp xéo và lốp hướng tâm trên cùng một trục

Khi bạn đã chọn 1 cặp lốp thay thế cùng cỡ và cấu tạo như đang sử dụng trên xe, chúng tôi khuyên bạn nên lắp chúng trên trục sau. Trường hợp phải thay chỉ một lốp thì phải lắp trên trục sau và thay thế cho lốp bị mòn gai nhiều nhất so với ba lốp kia.

Q: Tôi có cần hoán đổi các lốp xe không?

A: Hoán đổi định kỳ và đúng cách các lốp xe thúc đẩy sự mòn đều cho các lốp xe và tăng tối đa hiệu quả sử dụng. Các loại lốp xe bốn mùa cần hoán đổi theo kiểu “X cải biên” (chéo-cải biên), nghĩa là chỉ các bánh xe đưa lên trục chủ động mới được đổi qua bên kia của hông xe, hai bánh còn lại chỉ đổi từ trục chủ động qua trước quay tự do, và vẫn giữ nguyên phía của mình.

Phương pháp hoán đổi này giúp các mặt gai lốp xe mòn đều và đồng bộ trên cả 4 bánh. Riêng đối với lốp xe có thiết kế “định hướng”, như Aquatred II hay một số lốp thuộc dòng sản phẩm hiệu năng cao Eagle thì cách thức hoán đổi lại khác. Trường hợp này tất cả các lốp xe được hoán đổi từ trước đi thẳng ra sau và ngược lại, nghĩa là vẫn giữ nguyên vị trí mỗi bên.

Đối với xe hai cầu, nên hoán đổi chéo cả 4 lốp xe trên 2 trục trước và sau.

Bạn nên tham khảo Sổ tay hướng dẫn sử dụng xe để biết cách hoán đổi thích hợp được nhà sản xuất khuyến nghị. Nếu không có chỉ định rõ thời hạn thì nói chung nên hoán đổi sau mỗi 10.000 -12.000 km. Đối với xe hai cầu thì có thể hoán đổi sau mỗi 6.000 -7.000 km.

Lần hoán đổi đầu tiên là quan trọng nhất, và nhớ bơm đúng áp suất theo chỉ dẫn của nhà sản xuất sau mỗi lần hoán đổi lốp xe.

Q: Thói quen lái xe của tôi có ảnh hưởng đến tuổi thọ của lốp xe?

A: Đó là chuyện rõ ràng. Dưới dây là một số các bí quyết để tăng tuổi thọ sử dụng cho lốp xe:
    • Đừng chạy nhanh quá. Tốc độ cao sẽ sinh nhiệt trên lốp xe, làm lốp mau mòn và giảm tuổi thọ.
    • Tránh cua gấp ở các đoạn cong hay góc đường, khởi động phóng xe nhanh rồi dừng gấp kiểu vồ vập.
    • Đừng nên chạy trên cạnh mép đường hay trên lề, ổ gà hay các vật cản trên đường.

Q: Tôi có nên sử dụng “trộn lẫn” các kiểu lốp khác nhau trên xe không?

A: Lốp xe có chỉ danh kích thước, cấu tạo cũng như mức độ mòn gai khác nhau có thể ảnh hưởng đến khả năng điều khiển và vận hành ổn định của xe. Để đạt hiệu năng vận hành trong mọi điều kiện thì trên cùng một trục bánh, các lốp xe phải có cùng kích thước, cấu tạo (hướng tâm hay phi hướng tâm), và cùng chỉ số vận tốc. Nếu các lốp có chỉ số vận tốc khác nhau thì trên cùng trục cần phải có kích thước, kiểu loại và chỉ số giống nhau. Các bánh xe có chỉ số vận tốc thấp nhất sẽ là tham số quyết định giới hạn cho phép tốc độ xe về phương diện tính toán lốp xe.Đừng bao giờ dùng trộn lẫn lốp xe hướng tâm và lốp sợi chéo (bias-ply) trên cùng một trục.

Q: Tôi cần phải làm gì nếu thấy hiện tượng rung giật?

A: Rung giật luôn là dấu hiệu cho rằng xe bạn có vấn đề cần và được chú ý ngay. Cần phải kiểm tra bánh lốp, hệ thống lái và nhún để xác định nguyên nhân khả dĩ nhằm sửa chữa tình trạng rung giật này.Nếu không được quan tâm xử lý thích đáng, các rung giật có thể gây hư mòn lốp và hệ thống nhún trầm trọng đến mức nguy hiểm.

Q: Lốp xe luôn bơm căng có ảnh hưởng tới việc vận hành xe không vì tôi thấy tại các gara ngoài họ thường bơm căng và nói rằng để cho khỏi hỏng lốp, tiêu chuẩn áp suất lốp như thế nào là đúng?

A: Lốp xe bơm căng là một trạng thái không xác định về mặt định lượng, chúng ta nên tuân thủ theo tiêu chuẩn áp suất lốp qui định bởi nhà sản xuất cho từng đời xe và cho từng lốp. Bạn có thể tham khảo sổ tay hướng dẫn sử dụng xe để biêt rõ thông tin này hoặc liện hệ xưởng dịch vụ gần nhất để nhận được sự trợ giúp. Áp suất lốp không nên lớn hơn hay nhỏ hơn so với qui đinh, nếu không tuân thủ điều này thời gian sử dụng lốp xe của bạn có thể bị rút ngắn hoặc không đảm bảo an toàn.

Q: Cần chú ý những gì khi kiểm tra và điều chỉnh áp suất lốp?

A: Kiểm tra áp suất lốp khi lốp không bị nóng. Áp suất khí có thể tăng 0,45-0,9Kg khi nhiệt độ thay đổi 10 độ C. Áp suất thường tăng thêm vào mùa hè và giảm một chút vào mùa đông.

Áp suất lốp cần phải giống nhau cho cả hai bên trái và phải nhưng có thể khác nhau giữa lốp trước và sau.

Nắp van lốp cần được đóng chặt tránh bụi bẩn và hở van.

Thay thế ngay lập tức khi phát hiện nắp đậy van bị mất.

Đảm bảo rằng lốp không có vết cắt hay biến dạng khác thường.

2. Hiện đã có 10 thành viên gởi lời cảm ơn đến justgo cho bài viết này:

Autoguidevn (07-01-2014), B2AG (23-11-2012), otocu (23-11-2012), Saxophone (28-06-2013), sgman (23-11-2012), thephuongt (16-07-2015), thienGV (23-11-2012), tuando1223 (23-11-2012), VTDat (23-11-2012), young coconust (23-11-2012)

Lơ xe Avatar của justgo
    Thanks
    3

Mặc định Re: Tổng hợp các thắc mắc về lốp xe và cùng giải đáp với chuyên gia!

Các bác có thắc mắc về lốp xe cùng vào thảo luận nào!:)

4. The Following User Says Thank You to justgo For This Useful Post:

tuando1223 (23-11-2012)

Super Moderators Avatar của sgman
    Thanks
    4.936
    Thanked 20.082 Times in 5.192 Posts

Quote Nguyên văn bởi justgo Xem bài viết
    Các bác có thắc mắc về lốp xe cùng vào thảo luận nào!:)
    Thắc mắc thì nhiều, nhưng không nên tập trung vào 1 nhãn hiệu nào quá sẽ phản tác dụng các bác nhỉ, em thấy một số 4rum ô tô hay bị hiện tượng này và thu hoạch khá nhiều...đá!

Em thắc mắc đầu tiên: làm sao để xác định lốp nào sẽ ồn hơn, hoặc êm hơn (căn cứ vào kiểu hoa lốp, độ cứng cao su, số lớp bố, và gì gì khác nữa...?). Nếu bác chủ thớt nắm rõ thì giúp anh em với, nếu có ảnh minh hoạ thì càng hay

6. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến sgman cho bài viết này:

otocu (23-10-2013), tuando1223 (23-11-2012)

Tài nhì Avatar của tuando1223
    Thanks
    14.689
    Thanked 5.082 Times in 991 Posts

Do vậy em thấy cảm biến áp suất lốp là rất cần thiết
    Sẵn dịp em khoe luôn bộ cảm biến mà bác SUV7SEATS gắn cho xe em

8. The Following User Says Thank You to tuando1223 For This Useful Post:

thephuongt (16-07-2015)

Tài nhì
    Thanks
    1.399
    Thanked 3.630 Times in 1.275 Posts

Em thì lại ko tin vào 4 con cảm biến này. Mua 1 cái đồng hồ đo áp suất bỏ vào hộc đựng đồ bên phụ, lâu lâu check phát là chắc ăn nhất.

10. The Following User Says Thank You to RubyKid For This Useful Post:

tuando1223 (23-11-2012)

Tài nhì Avatar của tuando1223
    Thanks
    14.689
    Thanked 5.082 Times in 991 Posts

Cái đồng hố đo em cũng có. em thử nhiều lần rùi, TPMS và đồng hồ đo tay trùng nhau nhé bác. Tạm thời vẫn tin tưởng được ạ.

phụ xế
    Thanks
    0

mấy năm thì thay lốp một lần hử các bác. biết là còn phụ thuộc vào đường đi, mật độ đi.nhưng đang hỏi là thường

13. The Following User Says Thank You to nghiemgiahoa For This Useful Post:

tuando1223 (28-11-2012)

Lơ xe Avatar của justgo
    Thanks
    3

Quote Nguyên văn bởi sgman Xem bài viết
    Thắc mắc thì nhiều, nhưng không nên tập trung vào 1 nhãn hiệu nào quá sẽ phản tác dụng các bác nhỉ, em thấy một số 4rum ô tô hay bị hiện tượng này và thu hoạch khá nhiều...đá!

Em thắc mắc đầu tiên: làm sao để xác định lốp nào sẽ ồn hơn, hoặc êm hơn (căn cứ vào kiểu hoa lốp, độ cứng cao su, số lớp bố, và gì gì khác nữa...?). Nếu bác chủ thớt nắm rõ thì giúp anh em với, nếu có ảnh minh hoạ thì càng hay
    Ơ, em có nói là sẽ chỉ tập trung vào một nhãn hiệu cụ thể nào đâu bác nhỉ?
    Em thì nghĩ là không nên đề cập đến việc ồn hay ko vì đa số thường dựa vào cảm giác cá nhân cả.
    Có bác đi quen BS thì thấy êm nhưng khi đi qua lốp khác thì ồn, hoặc có bác đi quen GY rồi thì đi qua lốp khác sẽ thấy không êm bằng,...có thể lốp bị dính đá dăm,...
    Em nghĩ mình nên bàn đến những việc như: cách bảo dưỡng lốp, các loại xe nào/loại đường nào thì phù hợp với loại lốp nào, công nghệ sản xuất lốp, áp suất lốp,... thì sẽ nhiều kiến thức cho anh em hơn ạ.

15. The Following User Says Thank You to justgo For This Useful Post:

tuando1223 (28-11-2012)

Lơ xe Avatar của justgo
    Thanks
    3

Quote Nguyên văn bởi nghiemgiahoa Xem bài viết
    mấy năm thì thay lốp một lần hử các bác. biết là còn phụ thuộc vào đường đi, mật độ đi.nhưng đang hỏi là thường
    Cái đó khó nói lắm bác à.
    Đơn giản nhất vẫn là xem quy định vạch mòn được khuyến cáo của hãng lốp với các đơn giản là ghim đồng xu.
    Thường thì do cảm giác lái và hầu bao hiện tại của bác tài nữa.

17. The Following User Says Thank You to justgo For This Useful Post:

tuando1223 (28-11-2012)

Lơ xe Avatar của justgo
    Thanks
    3

Quote Nguyên văn bởi RubyKid Xem bài viết
    Em thì lại ko tin vào 4 con cảm biến này. Mua 1 cái đồng hồ đo áp suất bỏ vào hộc đựng đồ bên phụ, lâu lâu check phát là chắc ăn nhất.
    Mục đích lắp hệ thông TPMS là kiểm soát áp suất lốp trong lúc bác đang di chuyển, nếu lốp bị bể hoặc thủng thì hệ thống sẽ báo cho bác sự thay đổi bất thường của áp suất để bác biết cách xử lý.
    Còn việc áp suất có được duy trì ổn định hay ko thì bác phải thường xuyên đo bằng tay rồi.

19. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến justgo cho bài viết này:

thephuongt (10-09-2014), tuando1223 (28-11-2012)

+ Trả lời bài viết
Trang 1/4 1 2 3 ... CuốiCuối