+ Trả lời bài viết
Trang 4/4 ĐầuĐầu ... 2 3 4
Hiện kết quả từ 31 tới 35 của 35

Chủ đề: Tổng hợp các thắc mắc về lốp xe và cùng giải đáp với chuyên gia!

tài 3 Avatar của bossini19
    Thanks
    65

Mặc định Re: Tổng hợp các thắc mắc về lốp xe và cùng giải đáp với chuyên gia!

Quote Nguyên văn bởi sgman Xem bài viết
    Theo các bác, bố trí gai lốp kiểu này (chồng lốp có cái tem đỏ) dùng cho loại đường nào? Em thì đoán là cho đường tuyết hoặc lầy, hông biết trúng không
    Loại này là loại gai đi tuyết, bác đoán đúng rồi. Trước em còn thấy loại gai này nhưng có đinh đầy trên vỏ xe nữa cơ ( để bám đường tuyết )
    Loại này nếu bác xài cho khí hậu nhiệt đới thì vỏ rất mau mòn và rất dễ làm tách lớp cao su ra khỏi lớp bố kẽm gây ra nổ vỏ. Nói chung là đừng nên xài bác à.

2. The Following User Says Thank You to bossini19 For This Useful Post:

sgman (17-03-2014)

tài 3 Avatar của bossini19
    Thanks
    65

185/80/14 ít hãng vỏ xe nào nhập về bán là vì hầu như rất ít dòng xe xài size này, theo em biết thì chỉ có suzuki APV thì phải. Mà xe này hiện tại cũng đâu còn nhiều đâu

4. The Following User Says Thank You to bossini19 For This Useful Post:

sgman (17-03-2014)

Super Moderators Avatar của sgman
    Thanks
    4.882
    Thanked 19.978 Times in 5.141 Posts

Em bổ sung hình cấu tạo và các thuật ngữ kích thước của mâm xe cho dễ hiểu (hồi đó em nghe PCD, Offset.v.v.. cứ như vịt nghe sấm )

Quote Nguyên văn bởi bossini19 Xem bài viết
    Loại này là loại gai đi tuyết, bác đoán đúng rồi. Trước em còn thấy loại gai này nhưng có đinh đầy trên vỏ xe nữa cơ ( để bám đường tuyết )
    Loại này nếu bác xài cho khí hậu nhiệt đới thì vỏ rất mau mòn và rất dễ làm tách lớp cao su ra khỏi lớp bố kẽm gây ra nổ vỏ. Nói chung là đừng nên xài bác à.
    Cảm ơn bác, em cũng thấy bên xứ lạnh, họ phải thay vỏ mùa hè vào khi hết mùa đông

Quote Nguyên văn bởi bossini19 Xem bài viết
    185/80/14 ít hãng vỏ xe nào nhập về bán là vì hầu như rất ít dòng xe xài size này, theo em biết thì chỉ có suzuki APV thì phải. Mà xe này hiện tại cũng đâu còn nhiều đâu
    Đầu tiên em cũng định "ăn gian" bằng loại vỏ này để xe cao thêm một chút, nhưng đo đạc kỹ thì đường kính lớn có thể khiến cạ lồng vè khi xe sụp ổ gà, thế là thôi! (Xe em vỏ 185/70/R14)

Lơ xe
    Thanks
    0

Quote Nguyên văn bởi sgman Xem bài viết
    Xe em, sổ đăng kiểm ghi xài lốp 185 R14, không có thông số ở giữa (chiều cao lốp).

Em tính thay lốp, nhưng đang phân phân tý chút với các lựa chọn này:

a/ 185/ 70 R14: loại này thông dụng và nhiều hãng có, chiều cao từ vành ngoài mâm tới bề mặt lốp là 185 x 0,7 = 129,5 mm

b/ 185/ 80 R14: loại này ít thông dụng hơn, em mới thấy hãng BS và Goodyear có thôi, chiều cao từ vành ngoài mâm tới bề mặt lốp là 185 x 0,8 = 148 mm

Nếu xài loại 185/80 R14, xe em sẽ cao thêm gần 2 cm (với em là tốt hơn, vì em thích xe cao hơn chút), đường kính bánh xe lớn hơn sẽ ảnh hưởng tới công tơ mét (với em là không quan trọng)

Các bác nào am hiểu, cho em hỏi sao loại 185/80 R14 lại ít thông dụng vậy, không biết có tính năng gì đặc biệt không? Cảm ơn các bác.

P/S: bác chuyên gia chủ thớt đâu rùi nhỉ, để mạng nhện giăng đầy thớt rùi
    Hic, em không biết check PM nên hôm nay mới thấy bài của bác sgman. Theo em biết quy ước phổ thông đối với dòng lốp radial là nếu không ghi Profile lốp thì mặc định nó là 80 bác ạ.

Tức là lốp 185 R14 chính là 185/80R14 đấy ạ. Em thử kiểm tra một số lốp 185R14 của các hãng thì thấy đúng là đường kính ngoài lốp là 25.7 inch, hay là độ cao lốp = (27.5-14)/2 inch = 148.6 mm như bác nói đấy ạ.
    Lần sửa cuối bởi mig19farmer; 17-08-2014 lúc 12:48 PM

7. The Following User Says Thank You to mig19farmer For This Useful Post:

sgman (17-08-2014)

phụ xế
    Thanks
    1

Bác chủ thớt hiển linh cho anh em đỡ thắc mắc ạ

+ Trả lời bài viết
Trang 4/4 ĐầuĐầu ... 2 3 4