+ Trả lời bài viết
Trang 3/46 ĐầuĐầu 1 2 3 4 5 13 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 21 tới 30 của 451

Chủ đề: Hệ thống ống áp xe Daewoo Espero

tài 3 Avatar của EsperoQN
    Thanks
    286

Mặc định Re: Hệ thống ống áp xe Daewoo Espero

Quote Nguyên văn bởi tuannt Xem bài viết
    Em tính tháo giàn kim phun hoặc ống dẫn dầu của bơm trợ lực lái. Giàn kim phun thì em không biết cách tháo, ống dầu của bơm trợ lực thì tháo được nhưng sợ khi lắp lại cần xả air, việc này em lại không biết làm. Xin các bác hướng dẫn em tháo giàn kim phun ra với. Và nếu em tháo ống dầu của bơm trợ lực thì khi lắp vào cần xả air không và xả như thế nào ạ??
    Dầu trợ lực thì bác cứ hút ra rồi tháo ống bình thường, khi lắp ống đổ dầu vào thì nó sẽ tự điền dần cho đủ trong quá trình đánh lái khi đi, trước em cũng hỏi thợ ga ra bảo là ko cần xả air, cứ đi là nó sẽ tự xả, vì phía trên hộp dầu trợ lực cũng có lỗ nhỏ đấy bác.

2. The Following User Says Thank You to EsperoQN For This Useful Post:

tuannt (17-11-2012)

Thanks
    286

Giới thiệu thêm cho bác dụng cụ tháo lắp cua roa tổng do em tự chế, trước gara muốn tháo lắp cứ phải 2 người (1 đè, 1 lắp), giờ chỉ cần 1 mình em tháo lắp đơn giản. Cái này dùng để kéo puli tăng tự động của cuaroa tổng xe Espero, ko biết các dòng Daewoo khác có vậy ko. Nguyên liệu là thanh sắt 8mm, hàn đầu sắt lớn hơn, rồi mài vuông cạnh khoảng 9.5 đến 10mmm đút vừa lọt vào lỗ trên puli tăng, uốn éo cái cần cho phù hợp để có thể kéo cần để lắp cuaroa tổng.

4. Hiện đã có 3 thành viên gởi lời cảm ơn đến EsperoQN cho bài viết này:

mocchauoto (13-05-2014), NamMusso (21-03-2014), tuannt (17-11-2012)

Thanks
    286

@bác EsperoQN
    Đèn check engine xe em đúng là chỉ sáng khi đi ==> đúng là do cảm biến tốc độ nên em ko check code nữa
    Bác check code theo phương pháp em hướng dẫn sẽ đọc được tất cả các lỗi cảm biến để tiện xử lý vệ sinh. Tất nhiên là đã có lỗi cảm biến tốc độ rồi, nhưng biết đâu vẫn còn lỗi khác nữa thì sao.

6. The Following User Says Thank You to EsperoQN For This Useful Post:

tuannt (17-11-2012)

Moderator Avatar của tuannt
    Thanks
    3.334
    Thanked 3.732 Times in 1.396 Posts

Em cảm ơn bác EsperoQN nhiều ạ.

Cũng nhờ bác EsperoQN hướng dẫn, em đã tháo cục cảm biến gần hộp lọc gió ra để chỉnh lại. Sau đây là hình ảnh em chỉnh lại nó.

Do không muốn trích dây điện ở xe, em tự tạo nguồn 1 chiều 4,5. Sở dĩ em lấy nguồn 4,5v là do em đo nguồn cấp cho cảm biến này ở xe là ~4,7v, chênh nhau 0,2v không đáng kể, sẽ bù trừ khi chỉnh cảm biến.

Nối mạch để thử. Cực + của nguồn nối vào cực + của cảm biến, cực - của nguồn nối vào que - của đồng hồ và nối vào cực - của cảm biến. Khi chưa chỉnh gì, ở xe em đo đường tín hiệu vào ECU được ~3,7v trong khi ở xe bác EsperoQN chỉ là 1,6V và đang chạy ngon, như vậy xe em quá cao, cần chỉnh giảm

Sau khi mắc mạch xong thì chỉnh cảm biến và đo

Kết quả đưa về 1,5v trên đường tín hiệu về ECU, em để 1,5v vì nguồn "dã chiến" này chỉ có 4,5v trong khi trên xe là 4,7v, khi lắp vào xe chắc sẽ lên khoảng 1,5v-1,6v, là khoảng lý tưởng theo như xe bác EsperoQN. Trong quá trình đo em có vặn thử tăng giàm từng 1/2 vòng và ghi lại kết quả khác biệt để khi lắp lên xe có gì thì chỉnh tiếp.
    Lần sửa cuối bởi tuannt; 12-07-2013 lúc 01:25 PM

8. The Following User Says Thank You to tuannt For This Useful Post:

NamMusso (21-03-2014)

Thanks
    3.334

Chỉnh xong lắp vào xe, nổ máy thử vẫn không thấy khác biệt gì mấy. Xe em vốn hơi có mùi xăng sống khi mở cửa kính, nhân tiện em kiểm tra luôn nhưng lại không thấy mùi xăng tỏa ra ở khoang máy, đi một vòng quanh xe thì lại thấy mùi phía nắp bình xăng, kiểm tra nắp bình xăng thì nắp vặn kín rồi, vậy nguyên nhân mùi xăng là do đâu nhỉ?? có khi nào là do đường thông hơi xăng có vấn đề không nhỉ!!! thôi gác lại để kiểm tra sau.
    Hôm đi đăng kiểm bị nhân viên đăng kiểm chê là garenti to, mà đúng to thật, lúc mới đề máy nó lên tận 1800v/phút, vài phút sau khi máy nóng nó mới hạ xuống 1200-1300v/phút, em chỉnh ốc garenti xuống hết cỡ vẫn không giảm được thế là em quyết định kiểm tra lỗi ECU theo cách bác EsperoQN hướng dẫn. kết quả là xe em bị các lỗi 14, 21, 23, 42. Tra mã lỗi thì ra các lỗi sau:
    14 – Nhiệt độ nước mát cao
    21 – Cảm biến vị trí bướm gas lỗi
    23 - Cảm biến nhiệt độ khí nạp
    42 - Electronic spark timing 'A' (shorted to +ve)
    Lỗi 42 - Electronic spark timing 'A' (shorted to +ve) em chẳng hiểu là lỗi gì, trong bảng mã lỗi còn có cả lỗi 41 - Electronic spark timing 'B' (shorted to +ve) nữa. Bác nào biết lỗi này chỉ em với ạ!
    Lần sửa cuối bởi tuannt; 19-11-2012 lúc 09:40 AM

Thanks
    286

Em cảm ơn bác EsperoQN nhiều ạ.
    Sau khi mắc mạch xong thì chỉnh cảm biến và đo

Nó chính là cái P38 trong sơ đồ này, tên là CO Potentiometer (em đã có gửi cho bác tài liệu điện này rồi):

11. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến EsperoQN cho bài viết này:

dat (27-09-2013), tuannt (19-11-2012)

Thanks
    286

lúc mới đề máy nó lên tận 1800v/phút, vài phút sau khi máy nóng nó mới hạ xuống 1200-1300v/phút
    Mới đề máy lên 1800 là rất bình thường, khoảng hơn 1p mới xuống 900 nếu là xe mới nổ máy lần đầu trong ngày.
    Bác tham khảo thêm bảng mã lỗi này, có thể trường hợp của bác là do dây nhợ, đầu giắc cảm biến chưa tiếp xúc tốt.

Còn nếu là do cảm biến hỏng thì lại phải kiểm tra kỹ hơn bằng cách đo và so sánh các thông số. Ví dụ cảm biến nhiệt độ nước làm mát CTS thì kiểm tra như sau: Vừa đo trở vừa dùng nhiệt (bật lửa, nến...) nung đầu cảm biến. Nhiệt độ càng cao thì trở càng thấp (100 độ C = 185 ôm; 70 độ = 450 ôm, 38 độ = 1.800 ôm). Nếu trở ko thay đổi khi nung nóng thì cảm biến đã hỏng, phải thay.
    Đối với các lỗi 41, 42 thì em đoán mò là do đầu giắc cắm vào hệ thống chia lửa (bobin, delco) bị bẩn, hoặc dây nhợ có vấn đề, bác vệ sinh và kiểm tra lại xem sao.
    Lần sửa cuối bởi EsperoQN; 19-11-2012 lúc 10:09 AM

13. The Following User Says Thank You to EsperoQN For This Useful Post:

tuannt (19-11-2012)

Thanks
    3.334

Kiến thức về điện tử của em bằng không nên xem cái sơ đồ mạch điện kia em không hiểu gì cả, hic hic.

Em xem bài "Garanti cielo nổ lớn khi máy nóng" có mấy cái hình hướng dẫn kiểm tra cảm biến nhiệt độ nước và cảm biến bướm ga bác EsperoQN đăng, em kéo về đây cho tiện ạ

@EsperoQN:
    - Hình bác chụp trong Autodata, bác có địa chỉ site hay phần mềm không cho em xin với ạ, em còn một số cảm biến nữa cần check ạ;
    - Ống cao su to nối ống gió với bướm gas xe bác hình như không phải zin, em xem hình thì thấy giống ống nước quá. Xe em cái ống cao su zin này đang bị rách, hỏi mua mấy tiệm phụ tùng mà không có, nếu bác chế từ ống nước hay ống nào đó thì cho em xin thông tin với, em tìm mua và chế cho xe em.

Thank bác nhiều ạ!
    Lần sửa cuối bởi tuannt; 20-11-2012 lúc 09:26 AM

Thanks
    286

Kiến thức về điện tử của em bằng không nên xem cái sơ đồ mạch điện kia em không hiểu gì cả, hic hic.
    Em cũng nguyên bản chỉ có kiến thức vật lý phổ thông thôi, hì! Bác chịu khó đọc tài liệu điện của Espero em gửi là có thể hiểu được, đây là đoạn em trích từ đó ra mà. Hơi thiếu 1 chút, đọc kỹ sẽ thấy K57 là ECM. Trên ECM có 4 chỗ giắc cắm được đặt tên là A, B, C, D. ở mỗi chân giắc có đánh số để biết A1, B3... là chân nào, nối vào cái gì... Tương ứng với sơ đồ điện ta sẽ dùng để đo và dò dây xem có đứt mạch chỗ nào ko.
    @EsperoQN:
    - Hình bác chụp trong Autodata, bác có địa chỉ site hay phần mềm không cho em xin với ạ, em còn một số cảm biến nữa cần check ạ;
    - Ống cao su to nối ống gió với bướm gas xe bác hình như không phải zin, em xem hình thì thấy giống ống nước quá. Xe em cái ống cao su zin này đang bị rách, hỏi mua mấy tiệm phụ tùng mà không có, nếu bác chế từ ống nước hay ống nào đó thì cho em xin thông tin với, em tìm mua và chế cho xe em.
    Thank bác nhiều ạ!
    + Dữ liệu Autodata 3.18 to vật vã, chừng 1GB bác ạ. Em nhớ ngày xưa em tải bên otosaigon hay đâu đó, giờ vẫn còn bản cài trong laptop, nhưng site nào có thì em chịu, bác mò mẫm thử xem, hay làm cách nào gửi cho bác bộ này được?
    + Ống đó là ống cao su, bán sẵn ở cửa hàng phụ tùng ô tô ngay gần nhà em, tuy ko phải cửa hàng lớn, nhưng vẫn có cả lô các loại ống hơi. Cửa hàng này chuyên bán hàng cho xe tải, bác thử tìm loại cửa hàng đó ở chỗ bác xem.

16. The Following User Says Thank You to EsperoQN For This Useful Post:

tuannt (20-11-2012)

Thanks
    3.334

@EsperoQN
    Em cảm ơn bác đã nhiệt tình hướng dẫn.

Cái Autodata nếu có thể thì bác upload lên mediafire rồi cho em xin link em download ạ (bác phải đăng ký tài khoản mediafire trước)

Ống cao su em sẽ qua mấy gara xe tải tìm xem, xe tải phải dùng nhiều ống áp chắc là sẵn có hơn gara xe con.

Cái sơ đồ điện qua mấy lời chỉ bảo cảu bác em cũng mờ mờ hiểu ra, sau này chắc chắn sẽ hữu dụng với em khi kiểm tra các cảm biến. Hì hì... em lười nghiên cứu tài liệu quá, chỉ quen có người khác chỉ cho, như vậy sẽ nhanh hơn (nhưng mất thời gian của người hướng dẫn)

Em có đọc qua forum của các bác Nga ngố http://espero-club.ru/forum (nhờ google dịch) cũng có bác mất cảm biến tốc độ và bị garenti cao post bài hỏi nguyên nhân, em thấy có bài phân tích rằng khi mất cảm biến tốc độ ECU không biết xe đang ở tốc độ nào nên điều khiển động cơ hoạt động ở vòng tua đủ lớn để kéo các tải của xe (điều hòa, bơm trợ lực, dèn các loại...) do vậy khi hoạt động ở mức không tải (garenti) sẽ cao hơn bình thường. Đây mới chỉ là bài phân tích của một thành viên, chưa thấy bài kết quả thực nghiệm nên không biết đúng hay sai, nhưng em thấy cũng có lý.

+ Trả lời bài viết
Trang 3/46 ĐầuĐầu 1 2 3 4 5 13 ... CuốiCuối