+ Trả lời bài viết
Trang 1/9 1 2 3 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 84

Chủ đề: Kỹ thuật lái xe

Tài nhì Avatar của buikinh078
    Thanks
    2

Mặc định Kỹ thuật lái xe

đang kiểm duyệt....
    Lần sửa cuối bởi Pilot4W; 15-12-2009 lúc 07:09 AM Lý do: 2 bài post liền nhau cùng thời gian 1 ngày được gộp lại theo nội qui
    Vợ (2) già như chuối chín cây
    Gió lay thì ít chồng lay thì nhiều

Lơ xe Avatar của khkdgs
    Thanks
    0

Mặc định Re: Kỹ thuật lái xe

ôi hay quá. thank bác đã mở ra tap này. em có dịp học hỏi kỹ thuật rồi đây.
    theo ý nghĩ của em thì bây giờ nhiều lái xe theo phong cách ép đường. quyết ko nhường dù biết bên mình cón rộng. và họ thấy đó à cái thú vui của họ.
    bởi vì có một bộ phận giáo viên dậy " cứ ép đường kệ nó nó không đâm mình đâu mà sợ" bótay. xin thưa câu đó em đi học lái xe được nghe cái thằng (em xin lỗi vì gọi là thằng) thầy nó nói nguyên văn như thế. quá fê.
    còn một chuyện nữa đó là cái đèn fa và cos
    ôi em không biết cái gọi là đạo đức lái xe để làm gì nhỉ.
    ra đường ban đêm gặp đủ loại đèn có thể nói là đủ loại siêu .
    mình lịch sự hạ đèn chiếu gần mà họ còn không mảy may.
    tữc muốn cho phát thôi.
    lại còn xin vươt nữa chứ.
    còi inh ỏi "bộ nó mù hay sao không thấy cái vật cản phía trước kia à"
    e đã từg tận mắt thấy cảnh vừa vượt được thì làm cái rầm. thấy một người tự nhiên bay lên không rồi rơi cái ụp hay capo xe vừa vượt. xin thưa tay tài xế bước ra trên nguoi một mầu đỏ của riệu. bên cạnh là một chân dài. một người đã ra đi.
    nói chung em luôn tự nhủ mình phải bình tĩnh trong mọi tình huống. không lên bức xúc quá mức để gây ra hậu quả không thể cứu..

tài 3 Avatar của accord_qng
    Thanks
    0

Đang kiểm duyệt....

Lơ xe Avatar của khkdgs
    Thanks
    0

dạ tui cũng dùng cái đèn báo nghuy hiểm đó để khi luì xe vào nhà và từ nhà ra đường.vì nha ngay mặt đường lớn.không biết dùng vậy có sao kô ta.riêng ông cụ nhà tui thì cứ hết nhan trái lại fải.kô biết thế nào là đúng đây.thank.

Thanks
    2

Co the cac bac xem viec lui ra, lui vao la trang thai nguy hiem nen bat den do. Theo em thi minh ko nen lam dung cong nang cua no vao viec khac. Giong nhu chuyen "chu be chan cuu" ay. Den khi co nguy hiem that nguoi ta lai tuong dua.
    Chieu hom qua xep em (lai xe 3 nam roi) hoi em ve cach ghep doc xe, em huong dan va nhieu nguoi tham gia. Hoa ra co den 80% nguoi lai xe o co quan em ko biet ghep doc. Voi duong sa chat choi nhu bay gio ma ko co ki nang nay thi that la bat loi phai ko cac bac? Theo cac bac thi ki thuat nay lam the nao la dung, an toan va hieu qua?.

Tài già Avatar của songnguyen
    Thanks
    24.356
    Thanked 10.675 Times in 2.714 Posts

Bác buikinh mở topic này rất thiết thực, hy vọng các bác sẽ chia sẻ những kinh nghiệm cũng như những kỹ năng lái xe bài bản và an toàn khi lưu thông trên đường. Vấn đề mở đèn khẩn cấp em thấy nhiều người không hiểu chức năng của nó và sử dụng sai mục đích. Em đi ngoài xa lộ hay gặp mấy xe tốc hành, khi họ xin qua mặt thì bật đèn này. Trường hợp này họ sử dụng đèn đúng chức năng không mấy bác?.
    Khôn cũng chết, dại cũng chết, biết thì sống

Thanks
    2

Em cũng hay gặp mấy bác khi vượt cứ bật đèn này, điều đó là hoàn toàn sai vì đó đâu phải là trường hợp khẩn cấp. Em mà là xxx thì em sẽ thổi mấy bác đó ngay. Nguyên tắc khi xin vượt chỉ nháy xinhan trái, có thể kết hợp bấm còi và nháy pha cốt nếu có xe ngược chiều thôi ạ..

Thanks
    2

Có vẻ thớt này các bác không quan tâm lắm nhỉ. :( em vô duyên thật. Hay tại mình cứ lo xa quá, chẳng biết các bác thế nào chứ em thấy nhiều vấn đề cần trao đổi thêm quá. Mỗi kỹ thuật đều đáng bàn mà chẳng tháy ai bàn cả. Ví dụ:
    - Kỹ thuật lên và xuống dốc cao (đã từng có tai nạn thương tâm ở vụ Cựu chiến binh Kim Liên do lái xe ko năm được kĩ thuật này)
    - Kỹ thuật đềpa chân
    - Kỹ thuật xoa vô lăng
    - Kỹ thuật sang số (động tác và tư thế bàn tay)
    - Kỹ thuật lùi xe
    ...............

9. The Following User Says Thank You to buikinh078 For This Useful Post:

hamvuidongthap (30-11-2015)

VIP
    Thanks
    298
    Thanked 15.821 Times in 4.349 Posts

Có một lỗi,mà ngày nay,đa số lái xe không coi đó là lỗi. Đó là lỗi "đánh tay lái chết". Ngày xưa, đây là lỗi khá nặng.
    Mấy hôm trước, ở sân bay, mình de khỏi "chuồng",trở đầu để chạy. Một đường lượn không được đẹp. Mấy thanh niên,cũng lái xe,cười mà nói với nhau : Các ông già hay đi kiểu này !
    Mình nghĩ thầm: Các ông già không muốn "đánh tay lái chết" đấy các con ạ, đừng cười.
    Ngày nay, đa số xe có trợ lực lái, việc "xoa" vô lăng trở thành bài biểu diễn thường thấy. Nếu là một thanh niên, lái 1 xe có trợ lực. Chắc chắn (trường hợp mình kể trên) sẽ là: ze xe khỏi "chuồng", dừng lại, "xoa", chạy tới...Tất nhiên đường chạy sẽ gọn, đẹp, hơn là vừa chuyển bánh vừa đánh lái (không "xoa" được, vì không có trợ lưc!). Tuy nhiên, trợ lực chỉ giúp người lái đỡ "hao cơm". Nhưng các chi tiết của hệ thống chuyển hướng không lợi hơn tí nào, có nghĩa là chúng vẫn phải gồng mình để thắng lực cản khi bánh không quay,lực này lớn hơn rất nhiều so với khi xe di chuyển. Các bác lái xe không có trợ lực, hoặc có trợ lực mà tắt máy, thì biết ngay.
    Bởi vậy, khi nghe "xe mất lái" ắt hẳn là xe có trợ lực !!!.

11. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến Mr.Thiet cho bài viết này:

hamvuidongthap (30-11-2015), Nguyễn Vỹ Kha (12-12-2013)

Thanks
    2

Hoan ho bac Thiet da tham gia chu de nay. Em cung cuc ky di ung voi hanh vi "danh lai chet". Vua hai lop xe, hai ca he thong lai. Dieu do cung noi len ki nang cua nguoi lai xe. Em di xe tro luc du nhe den dau thi cung ko bao gio danh lai chet, xe chuyen dong moi lay lai. Lau dan thanh thoi quen, chang biet co phai thoi xau ko bac?.

+ Trả lời bài viết
Trang 1/9 1 2 3 ... CuốiCuối