+ Trả lời bài viết
Trang 3/9 ĐầuĐầu 1 2 3 4 5 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 21 tới 30 của 84

Chủ đề: Kỹ thuật lái xe

Tài nhất
    Thanks
    335
    Thanked 3.237 Times in 891 Posts

Mặc định Re: Kỹ thuật lái xe

Quote Nguyên văn bởi buikinh078 Xem bài viết
    Đánh lái chết thì đánh ít cũng ảnh hưởng, nhiều cũng ảnh hưởng, tốt nhất là xe chuyển động hãy đánh lái. Bác Thiết đã nói ở trên, không cẩn thận còn vỡ rôtuyn lái ấy chứ
    Thưa các bác, ngày xưa tôi học bài học lái xe cơ bản là "chữ chi, đi hàng đinh. lùi chuồng". Sau này mới thấy thiếu 1 động tác: "parking". Trên đường phố, động tác đỗ xe thường dùng nhất là lùi vào chỗ trống dọc vỉa hè có xe chặn đầu đuôi. Trong động tác này, nhất thiết phải "đánh lái chết hết lái" cả lúc vào lẫn lúc ra ...

Xin đố vui các bác: Đỗ xe chỗ trống dọc vỉa hè có xe chặn đầu đuôi trên đường dốc?.

VIP Avatar của kittyharry
    Thanks
    1.348
    Thanked 5.937 Times in 1.524 Posts

Quote Nguyên văn bởi VinhduXNL Xem bài viết

Xin đố vui các bác: Đỗ xe chỗ trống dọc vỉa hè có xe chặn đầu đuôi trên đường dốc?
    Dốc lùi hay dốc tiến hở bác?.

Tài nhì Avatar của BoBia
    Thanks
    0

Thưa các bác, ngày xưa tôi học bài học lái xe cơ bản là "chữ chi, đi hàng đinh. lùi chuồng". Sau này mới thấy thiếu 1 động tác: "parking". Trên đường phố, động tác đỗ xe thường dùng nhất là lùi vào chỗ trống dọc vỉa hè có xe chặn đầu đuôi. Trong động tác này, nhất thiết phải "đánh lái chết hết lái" cả lúc vào lẫn lúc ra ...

Xin đố vui các bác: Đỗ xe chỗ trống dọc vỉa hè có xe chặn đầu đuôi trên đường dốc?
    Đỗ xe đâu có nhất thiết phải đánh lái chết, bác mà quen thì vẫn đánh lái sống để vào chỗ đỗ được như thường.

Lơ xe
    Thanks
    0

Ở Đà Nẽng hầu hết các loại xe khi qua ngã 4 đều bật đèn khẩn cấp.Có lần tui chứng kiến xe tải nhẹ CSGT cũng y chang mới lạ chứ(rút súng ra nhưng không kịp bắn để làm bằng chứng)..

Tài nhì Avatar của buikinh078
    Thanks
    2

Đây chính là cái bài "ghép dọc" mà hôm qua em nhắc tới đấy bác. Hoá ra rất nhiều lái xe không biết cái "bài" này. Em vừa phải hướng dẫn cho 1 cơ số lái xe ở cơ quan em đấy ạ..
    Vợ (2) già như chuối chín cây
    Gió lay thì ít chồng lay thì nhiều

6. The Following User Says Thank You to buikinh078 For This Useful Post:

Tana (27-01-2016)

Moderator Avatar của Maybaybagia
    Thanks
    1.183

Thưa các bác, lái xe không biết ghép dọc xe là đúng vì các thầy ở Trường lái có dạy đâu. Đợt em đi học lái, nhìn xe khách và xe buýt tập bài ghép dọc em có hỏi thì thầy bảo Bằng C trở lên mới học bài này. Trong khi mình đang học Bằng B2 nên chịu. Sau đó, tình cờ em có xem một video của Tây dạy cách ghép dọc và hỏi một vài lái xe thì biết sơ sơ. Thực tế cũng đôi lần áp dụng khi tìm chỗ đỗ vào quán cà phê hoặc ăn sáng ở Hà Nội. Bác Buikinh có giáo trình gì đó (có thêm video càng tốt), gửi cho ae để đọc và thực hành cho bài bản..

Tài nhì Avatar của Man_of_Cars
    Thanks
    481
    Thanked 7.485 Times in 1.457 Posts

Quote Nguyên văn bởi Maybaybagia Xem bài viết
    Thưa các bác, lái xe không biết ghép dọc xe là đúng vì các thầy ở Trường lái có dạy đâu. Đợt em đi học lái, nhìn xe khách và xe buýt tập bài ghép dọc em có hỏi thì thầy bảo Bằng C trở lên mới học bài này. Trong khi mình đang học Bằng B2 nên chịu. Sau đó, tình cờ em có xem một video của Tây dạy cách ghép dọc và hỏi một vài lái xe thì biết sơ sơ. Thực tế cũng đôi lần áp dụng khi tìm chỗ đỗ vào quán cà phê hoặc ăn sáng ở Hà Nội. Bác Buikinh có giáo trình gì đó (có thêm video càng tốt), gửi cho ae để đọc và thực hành cho bài bản.
    Vụ này em có hỏi nhiều bác tài ở cơ quan : chủ yếu là họ làm theo kinh nghiệm (có bác bảo canh 2 thân xe cách nhau 1m, 0,5m, 0,3m...) rồi cứ thế đánh lái từ từ, căn qua lại cho lọt thôi. Tất nhiên cũng có giáo trình chỉ bài bản, nhưng em chưa thực hành lùi kiểu này lần nào.http://www.otoxomnhala.com/forums/im...ilies/band.gif.

VIP
    Thanks
    290
    Thanked 15.721 Times in 4.301 Posts

Lùi xe thì phải kể đến xe kéo mooc. Không có kinh nghiệm và thao tác nhiều trên loại xe này thì chỉ có...thua.
    Đúng là "có tiền không mua được ngay kinh nghiệm" (như bác nào đã nói). Chỉ có thực hành nhiều mới tạo nên kỹ năng và nhanh nhạy trong xử lý tình huống..

Thanks
    2

Tôi đã gửi bài báo sau đến các báo điện tử, nhưng không thấy báo nào đăng:

"Ngày xưa, đường của ta hẹp. Thầy giáo dậy lái xe: "căn 2/3 mặt đường ...". Ngày nay, đường của ta rộng hơn, nhưng các phương tiện tham gia giao thông lại động hơn gấp nhiều lần. Thầy giáo lại dậy lái xe: "phải đấu đầu thì mới có đường mà đi ..."

Hậu quả là nhiều tai nạn thảm khốc do 2 xe đâm nhau trực diện có thể có nguyên nhân là lái xe đã được dậy: "phải đấu đầu ..."

Chúng ta đều biết là an toàn phụ thuộc vào sự phán đoán, chữ "căn" của người lái xe, mà kết quả của sự phán đoán này rất bấp bênh, vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố bấp bênh: thể trạng cơ bản và thể trạng hàng ngày của người lái xe, tình trạng kỹ thuật của xe, hành vi của các đối tượng tham gia giao thông khác, tình trạng đường và mặt đường, thời tiết nắng hay mưa, thời gian ban ngày hay ban đêm ... Vậy mà các lái xe được dậy "phải đấu đầu ..." thì tai nạn thảm khốc chỉ còn là vấn đề thời gian."

Thưa các bác, tôi có thể khẳng định chắc chắn là tất cả chúng ta đã từng "đấu đầu", nếu không phải là vì "thằng kia" nó lấn đường thì là vì "vượt cố". Tôi xin mạnh dạn khuyên các bác: hết sức tránh ... "Thà chậm 1 phút còn hơn ở lại đó suốt đời".

Tất cả 4B mới và cũ đều có khả năng "mất lái, mất phanh". Xe Xóm nhà lá chúng ta lại càng có khả năng "mất lái, mất phanh". Vậy khi gặp xe đi ngược chiều chúng ta nên thế nào? ... Nên nhìn sang phải tìm chỗ "lao xuống ruộng" ... "Thà chậm 1 phút còn hơn ở lại đó suốt đời".
    Về cái vụ "đấu đầu" thì em xin tám như sau (lý thuyết của em): Đối tượng tham gia giao thông gồm có 2 loại: Chủ động và thụ động, chủ động là đối tượng đi ngược chiều (nhìn thấy mình), thụ động là cùng chiều với mình (không nhìn thấy mình). Khi tham gia giao thông ta phải dè chừng đối tượng thụ động (nhất là xe hơi mà ngon quá là tiếng êm lắm nhé). Với đối tượng thụ động nếu khi vượt mình đi sát quá rất dễ gây tai nạn, đặc biệt là người già và phụ nữ đi xe đạp, xe máy.
    Nhưng cũng không vì thế mà ta sẵn sàng đấu đầu với đối tượng chủ động. KHông nên theo lý thuyết “nó phải tránh mình”. Hãy đặt mình vào “nó”, xem nó có khả năng tránh không? có kịp tránh không? có chịu tránh không? có còn đường để tránh không????????. Vì vậy, lý thuyết: 1 điều nhịn, chín điều lành. Chậm 1 tý chẳng chết ai đâu, nhanh 1 tí chết nhiều người lắm ạ. (nói vậy thôi chứ tính em nông nổi nhiều khi biết vậy mà vẫn húng lắm).

Thanks
    2

Quote Nguyên văn bởi Maybaybagia Xem bài viết
    Thưa các bác, lái xe không biết ghép dọc xe là đúng vì các thầy ở Trường lái có dạy đâu. Đợt em đi học lái, nhìn xe khách và xe buýt tập bài ghép dọc em có hỏi thì thầy bảo Bằng C trở lên mới học bài này. Trong khi mình đang học Bằng B2 nên chịu. Sau đó, tình cờ em có xem một video của Tây dạy cách ghép dọc và hỏi một vài lái xe thì biết sơ sơ. Thực tế cũng đôi lần áp dụng khi tìm chỗ đỗ vào quán cà phê hoặc ăn sáng ở Hà Nội. Bác Buikinh có giáo trình gì đó (có thêm video càng tốt), gửi cho ae để đọc và thực hành cho bài bản.
    Hì hì, em chỉ cho trường dạy lái mượn hồ sơ thôi chứ em có đi dạy lái đâu mà có giáo trình hả bác. Quả thực là em chưa bao giờ cầm quyển giáo trình dạy lái nào cả. tất cả đều học hỏi, mày mò, quan sát và không giấu dốt mà có thôi bác ạ. Để hôm nào em thực hành, quay video lại rồi gửi cho bác vậy nhé. Thực ra là cũng ko khó lắm đâu ạ, nắm được lý thuyết rồi tập vài lần là thành thạo ấy mà bác..

+ Trả lời bài viết
Trang 3/9 ĐầuĐầu 1 2 3 4 5 ... CuốiCuối