+ Trả lời bài viết
Trang 2/9 ĐầuĐầu 1 2 3 4 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 11 tới 20 của 84

Chủ đề: Kỹ thuật lái xe

VIP
    Thanks
    281
    Thanked 15.673 Times in 4.280 Posts

Mặc định Re: Kỹ thuật lái xe

Uả...mà cái bộ gõ TV bác để đâu rồi.
    Theo mình,thì chỉ những trường hợp "bất khả kháng" mới phải "đánh lái chết". Bởi vậy, khi "bó vỉa" mà trước sau đều có xe thì lời khuyên đánh thẳng bánh xe...cho đẹp, là lợi bất cập hại. Bởi khi đánh ra,lại thêm 1 lần "đánh lái chết". Mặc dù việc này quá dễ đối với xe có trợ lực, nhưng các "rô tuyn" phải làm việc rất nặng nhọc, nhất là những xe "bánh béo".( Cũng đã có trường hợp gãy rời đầu rô tuyn khi xe chạy, hẵn là nó đã bị nứt từ trước). Không những thế, nếu xe đang đậu ở những vị trí mặt đường xấu,thì lốp xe cũng...lãnh đủ !.

Tài nhì Avatar của buikinh078
    Thanks
    2

Quote Nguyên văn bởi Mr.Thiet Xem bài viết
    Uả...mà cái bộ gõ TV bác để đâu rồi.
    Theo mình,thì chỉ những trường hợp "bất khả kháng" mới phải "đánh lái chết". Bởi vậy, khi "bó vỉa" mà trước sau đều có xe thì lời khuyên đánh thẳng bánh xe...cho đẹp, là lợi bất cập hại. Bởi khi đánh ra,lại thêm 1 lần "đánh lái chết". Mặc dù việc này quá dễ đối với xe có trợ lực, nhưng các "rô tuyn" phải làm việc rất nặng nhọc, nhất là những xe "bánh béo".( Cũng đã có trường hợp gãy rời đầu rô tuyn khi xe chạy, hẵn là nó đã bị nứt từ trước). Không những thế, nếu xe đang đậu ở những vị trí mặt đường xấu,thì lốp xe cũng...lãnh đủ !
    Dạ, thỉnh thoảng em onl bằng điện thoại nên ko có bộ gõ TV, mong các bác thông cảm dịch giùm em. trong vòng 1 h em ko vào thăm xóm là thấy bứt dứt ko yên nên thường xuuyên phải onl bằng đt mà. Với việc đánh lái chết là giết xe mà có thể còn giết cả mình luôn vì em nghĩ xe an toàn thì mình mới an toàn đúng không bác. Bình thường nếu đi trên đươcngf với tốc độ khoảng 20km/h là ta đã có thể dễ dàng đánh lái bằng 1,2 ngón tay (kể cả xe ko trợ lực) nhưng nếu xe chạy chậm khoảng 5km/h thì việc lực đánh lái phải lớn hơn nhiều, vậy thử tưởng tượng khi xe đứng yên mà đánh lái thì hệ thống lái bị tàn phá nặng nề đến thế nào ạ? Đối với xe có trợ lực, rô tuyn lái được thiết kế nhỏ nhắn gọn gàng hơn so với xe ko trợ lực nhưng ko phải thiết kế để "đánh lái chết". Các bác thành viên xóm nhà lá, hãy nhìn lại mình có đánh lái chết không nhỉ?.
    Vợ (2) già như chuối chín cây
    Gió lay thì ít chồng lay thì nhiều

Moderator Avatar của Maybaybagia
    Thanks
    1.183

Cảm ơn bác Buikinh đã mở thớt này để ae có dịp trao đổi, tìm hiểu thêm kinh nghiệm. Đúng là đối khi em cũng vẫn hay đánh lái chết mặc dù đã được nhiều người (kể cả thầy dạy lái) khuyến cáo không nên làm như vậy hại cho hệ thống lái và lốp xe. Còn về đèn báo nguy hiểm: Khi em đi học lái, ông thầy đố nút đèn đó dùng làm gì ? Em thấy các bác tài già ở cơ quan hay sử dụng (bật lên) khi đi qua ngã tư với mục đích báo xin đường đi thẳng nên trả lời như vậy. Ông nói sai rồi, đi thẳng thì thế mà đi, rẽ phải hay trái thì bật xi-nhan phải hoặc trái, cần gì phải bật nút đèn đó. Ông thầy đó dạy chỉ bật nút đèn đó khi xe hỏng giữa đường, báo nguy hiểm khẩn cấp (ông nói tây dạy như vậy chứ không phải ông nghĩ ra đâu). Từ đó đến nay em mới sử dụng nút đó 1 lần..

Tài già Avatar của songnguyen
    Thanks
    24.356
    Thanked 10.675 Times in 2.714 Posts

Thanks các bác về bài học đánh lái chết. Trường hợp này đôi khi phải dùng khi cần xoay trở trong khu vực hẹp. Còn việc đánh hết lái có ảnh hưởng ít nhiều đến routin, thướt lái không các bác?.
    Khôn cũng chết, dại cũng chết, biết thì sống

VIP
    Thanks
    281
    Thanked 15.673 Times in 4.280 Posts

Để chuyển hướng với "cua" hẹp, nhiều khi phải đánh hết lái, tránh cái phiền phức phải thêm vài "đỏ". Tất nhiên đánh hết lái có hại hơn là đánh lái "lơi".
    Ở xe chạy cầu sau, bánh trước càng xéo, càng "cản mũi kỳ đà", càng nặng.
    Xe chạy cầu trước, những viên bi trong đầu láp càng phải lăn qua lăn lại trong rãnh với hành trình dài hơn khi góc lái bánh xe càng lớn (tất nhiên cũng nặng hơn khi lực xoắn không được đặt vuông góc với bánh xe).
    Đối với rô tuyn, thước lái, khi góc lái càng lớn, tay đòn càng gần tâm xoay, chắc chắn là lực phải nặng hơn rồi.
    Tuy vậy với góc lái tối đa đã được thiết kế, ta cứ sử dụng vô tư, khi cần thiết ..

VIP Avatar của kittyharry
    Thanks
    1.348
    Thanked 5.937 Times in 1.524 Posts

Em thường sử dụng đánh lái chết khi xe em nằm trong góc chết, hoặc trước và sau xe em có 2 xe đang chặn và sát nhau, phải đánh lái chết mới ra được. Còn em rất hạn chế việc này, nếu có em vẫn cho xe nhích nhẹ để giảm tải cho việc bẻ lái hại ...đủ thứ..

Tài nhất
    Thanks
    333
    Thanked 3.180 Times in 875 Posts

Tôi đã gửi bài báo sau đến các báo điện tử, nhưng không thấy báo nào đăng:

"Ngày xưa, đường của ta hẹp. Thầy giáo dậy lái xe: "căn 2/3 mặt đường ...". Ngày nay, đường của ta rộng hơn, nhưng các phương tiện tham gia giao thông lại động hơn gấp nhiều lần. Thầy giáo lại dậy lái xe: "phải đấu đầu thì mới có đường mà đi ..."

Hậu quả là nhiều tai nạn thảm khốc do 2 xe đâm nhau trực diện có thể có nguyên nhân là lái xe đã được dậy: "phải đấu đầu ..."

Chúng ta đều biết là an toàn phụ thuộc vào sự phán đoán, chữ "căn" của người lái xe, mà kết quả của sự phán đoán này rất bấp bênh, vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố bấp bênh: thể trạng cơ bản và thể trạng hàng ngày của người lái xe, tình trạng kỹ thuật của xe, hành vi của các đối tượng tham gia giao thông khác, tình trạng đường và mặt đường, thời tiết nắng hay mưa, thời gian ban ngày hay ban đêm ... Vậy mà các lái xe được dậy "phải đấu đầu ..." thì tai nạn thảm khốc chỉ còn là vấn đề thời gian."

Thưa các bác, tôi có thể khẳng định chắc chắn là tất cả chúng ta đã từng "đấu đầu", nếu không phải là vì "thằng kia" nó lấn đường thì là vì "vượt cố". Tôi xin mạnh dạn khuyên các bác: hết sức tránh ... "Thà chậm 1 phút còn hơn ở lại đó suốt đời".

Tất cả 4B mới và cũ đều có khả năng "mất lái, mất phanh". Xe Xóm nhà lá chúng ta lại càng có khả năng "mất lái, mất phanh". Vậy khi gặp xe đi ngược chiều chúng ta nên thế nào? ... Nên nhìn sang phải tìm chỗ "lao xuống ruộng" ... "Thà chậm 1 phút còn hơn ở lại đó suốt đời"..

8. The Following User Says Thank You to VinhduXNL For This Useful Post:

Simba2805 (12-05-2014)

Tài nhì Avatar của buikinh078
    Thanks
    2

Quote Nguyên văn bởi songnguyen Xem bài viết
    Thanks các bác về bài học đánh lái chết. Trường hợp này đôi khi phải dùng khi cần xoay trở trong khu vực hẹp. Còn việc đánh hết lái có ảnh hưởng ít nhiều đến routin, thướt lái không các bác?
    Đánh lái chết thì đánh ít cũng ảnh hưởng, nhiều cũng ảnh hưởng, tốt nhất là xe chuyển động hãy đánh lái. Bác Thiết đã nói ở trên, không cẩn thận còn vỡ rôtuyn lái ấy chứ.
    Vợ (2) già như chuối chín cây
    Gió lay thì ít chồng lay thì nhiều

Tài nhất
    Thanks
    333
    Thanked 3.180 Times in 875 Posts

Làm thế nào để "căn" bên phụ?

Tôi đã đọc đề tài này bên OS nhưng không nhớ là đã có ai nêu ra chưa nên tôi xin mạnh dạn "hiến kế" để các bác tham khảo:

"Nhìn gương bên phụ"

Nhìn ngược lại sẽ thấy khá rõ ta còn cách lề bao nhiêu ....

VIP Avatar của kittyharry
    Thanks
    1.348
    Thanked 5.937 Times in 1.524 Posts

@vinnduXNL: Cách đây 2 năm em để cho 1 thằng em (từng lái xe tải Bắc nam) lái đi Phan Thiết, khi gặp xe ngược chiều nó ...đối đầu, em hỏi sao o chạy lane mình, nó trả lời "tới nơi nó o tránh thì mình tránh", thầy nó bảo thế, đúng là lái xe tải.

+ Trả lời bài viết
Trang 2/9 ĐầuĐầu 1 2 3 4 ... CuốiCuối