+ Trả lời bài viết
Trang 2/5 ĐầuĐầu 1 2 3 4 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 11 tới 20 của 45

Chủ đề: Hộp số tự động

Super Moderators Avatar của sgman
    Thanks
    4.915
    Thanked 20.016 Times in 5.154 Posts

Mặc định Re: Hộp số tự động

Lại bàn thêm về HSTĐ

Theo em biết, số P dùng khi đậu xe lâu (trong gara), số P có chức năng khóa máy, chống trôi. Tuy nhiên, em lại nghe thế này:

- Một vài bác thợ máy ô tô hẳn hoi nói không nên về số P, về mặt kỹ thuật không có lợi cho hộp số.
    - Vài bác trên diễn đàn nói nếu đang dừng ở P, lỡ bị "húc đít" thì tèo hộp số!
    - Xem tài liệu hướng dẫn sử dụng thì nói không nên rồ ga lớn quá khi đang ở số P (ở số N thì không thấy dặn như thế)!

Em là tay mơ, tuy nhiên thấy coi bộ cũng có lý! Sao cái số P nó rắc rối thế nhỉ! Sao người ta không về N và kéo thắng tay nghe chừng có lợi hơn mà cứ phải P???

2. The Following User Says Thank You to sgman For This Useful Post:

thienGV (04-05-2013)

Thanks
    4.915

Quote Nguyên văn bởi kac Xem bài viết
    Cám ơn bác. Đèo Lò Xo em nghe nói là khá nguy hiểm, em thì chưa qua đèo này lần nào trong khi đó chạy có 1 mình còn có thêm bầu đoàn thê tử nên chỉ hơi ái ngại tí thôi.
    Về phần cách chạy số AT em thấy các bác ấy nói chưa đúng, nên xin post 2 tấm hình để minh họa, nhằm hạn chế tranh cãi gây loãng topic.

Zụ này chắc nhiều bác còn lăn tăn, em bưng qua đây nha "tám" tiếp nha

Ví dụ như khi lên dốc dài, nên để ở số D hay số 2

4. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến sgman cho bài viết này:

thienGV (04-05-2013), tuando1223 (14-11-2012)

Tài già Avatar của songnguyen
    Thanks
    24.356
    Thanked 10.675 Times in 2.714 Posts

Quote Nguyên văn bởi sgman Xem bài viết
    Zụ này chắc nhiều bác còn lăn tăn, em bưng qua đây nha "tám" tiếp nha

Ví dụ như khi lên dốc dài, nên để ở số D hay số 2
    Lên dốc thì cứ để D mà chạy, tùy theo tốc độ mà xe sẽ chuyển số hợp lý. Chỉ có xuống dốc mới dùng số thấp để hãm tốc, tùy tốc độ mong muốn mà để số 3, số 2 hay 1.
    Khôn cũng chết, dại cũng chết, biết thì sống

6. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến songnguyen cho bài viết này:

Du Duong (19-06-2014), thienGV (04-05-2013)

Tài nhì Avatar của couto
    Thanks
    2

Em thì chạy trong phố để D, ra cao tốc để số sàn chạy +/- , lúc vào số 5, số 6 có cảm giác rất chi là youmost
    Tình chỉ đẹp khi còn dang dở
    Phang nhau rồi nham nhở lắm em ơi

8. The Following User Says Thank You to couto For This Useful Post:

thienGV (04-05-2013)

phụ xế Avatar của hungphuong
    Thanks
    0

Các bác cho E hỏi: khi đang chạy,mình muốn chuyển từ D sang 3...2...1 thì làm sao(nhả ga hay ....?) TKS

10. The Following User Says Thank You to hungphuong For This Useful Post:

thienGV (04-05-2013)

VIP Avatar của kittyharry
    Thanks
    1.348
    Thanked 5.937 Times in 1.524 Posts

Quote Nguyên văn bởi hungphuong Xem bài viết
    Các bác cho E hỏi: khi đang chạy,mình muốn chuyển từ D sang 3...2...1 thì làm sao(nhả ga hay ....?) TKS
    Ủa, em nghĩ vừa nhả ga vừa cầm cần số bóp nhẹ nút trên cần rồi chuyển, mà làm vậy với xe đang chạy tốc độ cao thì máy nó ì lớn...
    Còn về nút O/D, em thì hay dùng khi cần vượt xe khác, theo em, nó là cách chuyển số thấp hơn số mình đang vận hành 1 số (chỉ khi là ở vị trí D). Còn khi lên dốc, qua đèo với dốc dài, em về số 3, leo rất khỏe và an toàn, xuống vẫn để số 3. Còn các số 1, 2...em hay dùng nó để leo lề, hoặc con dốc ngắn (cầu rửa xe chẳng hạn)...
    Với cách này em chạy SG - Đn - Huế 2 lần rồi trên xe Everest, lúc nào cũng chất đủ tải, chạy "bốc", ngon, vượt xe an toàn, thấy chẳng hao xăng tí nào, vì là xe máy dầu

12. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến kittyharry cho bài viết này:

Du Duong (19-06-2014), thienGV (04-05-2013)

Thanks
    4.915

Quote Nguyên văn bởi hungphuong Xem bài viết
    Trong bài sưu tầm của bác S7, có đoạn này nè bác (Ngay mục "Sự phức tạp của HSTĐ)
    - Nếu bạn đưa cần số về một số thấp hơn, hộp số sẽ chuyển về số thấp trừ khi chiếc xe đang chuyển động quá nhanh só với số đó. Nếu tốc độ xe quá nhanh, nó sẽ đợi tốc độ chậm lại cho phù hợp rồi mới chuyển sang số thấp hơn.
    Như vậy nghĩa là bác trả số từ D về 3-2-1 ok.

Lại bàn thêm về HSTĐ

Theo em biết, số P dùng khi đậu xe lâu (trong gara), số P có chức năng khóa máy, chống trôi. Tuy nhiên, em lại nghe thế này:

- Một vài bác thợ máy ô tô hẳn hoi nói không nên về số P, về mặt kỹ thuật không có lợi cho hộp số.
    - Vài bác trên diễn đàn nói nếu đang dừng ở P, lỡ bị "húc đít" thì tèo hộp số!
    - Xem tài liệu hướng dẫn sử dụng thì nói không nên rồ ga lớn quá khi đang ở số P (ở số N thì không thấy dặn như thế)!

Em là tay mơ, tuy nhiên thấy coi bộ cũng có lý! Sao cái số P nó rắc rối thế nhỉ! Sao người ta không về N và kéo thắng tay nghe chừng có lợi hơn mà cứ phải P???
    Mục trên này em vẫn lăn tăn các bác ạ, dù biết nhà sản xuất luôn khuyến cáo về P khi đậu xe, thậm chí xe đời mới còn không cho rút chìa khóa nếu không về P.

14. The Following User Says Thank You to sgman For This Useful Post:

thienGV (04-05-2013)

ak78
    Guest

Trong bài sưu tầm của bác S7, có đoạn này nè bác (Ngay mục "Sự phức tạp của HSTĐ)
    - Nếu bạn đưa cần số về một số thấp hơn, hộp số sẽ chuyển về số thấp trừ khi chiếc xe đang chuyển động quá nhanh só với số đó. Nếu tốc độ xe quá nhanh, nó sẽ đợi tốc độ chậm lại cho phù hợp rồi mới chuyển sang số thấp hơn.
    Như vậy nghĩa là bác trả số từ D về 3-2-1 ok.

Mục trên này em vẫn lăn tăn các bác ạ, dù biết nhà sản xuất luôn khuyến cáo về P khi đậu xe, thậm chí xe đời mới còn không cho rút chìa khóa nếu không về P.
    E nghĩ khi đỗ xe về P, lỡ có bị húc đít nhẹ nhẹ chắc cũng k sao vì chuyện bị húc đít trong bãi đậu xe đông đúc là rất dễ xảy ra (coi film Mỹ thấy hoài). K lẽ nhà sản xuất lại khuyến cáo chúng ta làm 1 việc nguy hiểm vậy sao.
    Phần e, đậu lại là e về P, kéo thắng tay, đạp thắng chân 1 cái, quen rồi.

Thanks
    4.915

Hôm nay xem trên OS thấy có bài hướng dẫn thay dầu hộp số tự động có vẻ như "gãi trúng chỗ ngứa"! Lâu nay em cứ lăn tăn rằng làm sao thay được hết dầu trong HSTĐ, vì còn 1 lương lớn dầu nằm trong bộ biến mô (dân gian gọi là trái bí) không chảy ra được. Hỏi ít nhất 2 thợ gara thì họ đều không biết cách nào, chỉ nói là trước giờ họ thay bằng cách tháo ốc xả ra khoảng 3L, rồi chấm vào 3L, kỹ hơn tí thì tháo luôn carte sẽ xả được thêm gần lít nữa - trong khi toàn bộ dầu HSTĐ khoảng 7 - 9L tùy xe
    Bài hướng dẫn này của bác Sunny Tran, các bác cho ý kiến nhé

Hi lexus & các bác.
    Trước hết tôi xin phép được giải thích về cái máy CHUYÊN DÙNG để thay nhớt hộp số.
    * Trên thực tế cái máy đó chỉ là 1 cái bơm kg hơn kg kém.!!
    Quy trình làm việc của máy này là thợ phải tháo 2 đường ống làm nguội nhớt hộp số vào & ra ở radiator ,sau đó bơm dầu hộp số vào để đẩy dầu trong hộp số ra ngoài theo đường ống còn lại và chứa vào 1 thùng chứa đến khi thấy dầu bên ống ra trong như dầu vào thì ngưng sau đó ráp 2 đườn ống lại và châm dầu cho đến mức quy định.
    *** Như vậy có thực sự nhất thiết phải có hay chỉ có cái máy đó mới được kg?? Xin trả lời là KHÔNG và KHÔNG.Các bác có thể tự làm được với vài dụng cụ đơn giản và BẢO ĐẢM dầu xạch như mới (phương pháp này được tồn tại chính thức từ lâu ,máy chẳng qua là cho văn minh hơn? và cũng để dễ lấy nhiều $ hơn thôi !!!).
    Đây là phương pháp để giúp các bác giải trí ,tiết kiệm thời gian & tiết kiệm $ (nhưng phải xin lỗi các bác đang làm thợ nếu có bị mất job đừng rủa thầm nghe).
    Chuẩn bị 10-12 quarts dầu hộp số (theo nsx)
    Dụng cụ :cái nào kg đúng nhờ bác minhieng giúp giùm cám ơn.
    - Kềm để tháo clamp cho các xe dùng clamp (Honda,Toyota v.v),chìa khoá mở ốc ống dầu cho xe nối ống bằng ốc vặn.(16mm hay 5/8 inch).1 số khác chỉ bật clamp bằng tournevis (GM)
    - Chìa khoá vòng 14mm,hay socket 14mm cây vặn (Toyota).Cây vặn tứ giác 3/8 inch (rachet)(honda).
    - Thau thấp có thể chứa khoảng 8-10l.
    - 2 đoạn ống cao su (nếu ht dùng toàn ống kim loại).
    - Phiễu cổ dài đuôi nhỏ
    Tiến hành:
    - Mở ốc xả dầu hộp số dưới đáy hộp số (mục đích cho bớt thời gian),1 số hộp số kg có ốc xả.Nếu bác nào muốn thay lọc thì tháo hộp đựng dầu ra (Honda và 1 số xe kg có ),nếu dầu kg quá đen hay ngửi thấy khét do bị cháy thì cũng kg cần thiết (khi dùng máy họ cũng kg tháo ra ,số lớn Toyota dùng lọc bằng sắt).Rút cây thăm dầu để chảy nhanh hơn.
    - Khi nhớt chảy hết ,bắt ốc xả lại.
    -Tháo rời 1 đầu ống làm nguội dầu hộp số (dưới đáy radiator hay bên hông tuỳ theo xe).Cắm đầu ống xuống thau chứa,đầu ống còn lại thì nối 1 đoạn ống cao xu vào rối cắm xuống thau chứa luôn (cũng có thể tháo cả 2 ống ra khỏi radiator rồi cắm thẳng xuống thau (tuỳ theo làm cách nào cho tiện).Nói chung là đường ống dầu chứa vào thau và đừng xịt tùm lum thì khỏi phải dọn dẹp.Làm 1 lần sẽ quen thôi.
    - Dùng phiễu (quặng) rót vào đường thăm dầu hộp số khoảng 6 quart (gần 6l).
    - Cho nổ máy,cẩn thận cho dầu chảy vào thau .Canh chừng & châm thêm dầu cho đến khi thấy dầu chảy ra trong như trong hộp mới thì ngưng.Trong khi châm dầu nếu có bị gián đoạn cũng kg sao cứ châm tiếp thôi.
    - Khi dầu đã sạch thì ráp ống lại châm thêm chừng 1-2 quarts.Cho nổ máy kt mức dầu đến COOL đạp thắng sang từ từ từng số (mọi số) rồi trả lại park.Chờ ấm máy kt lại nếu cần châm dầu đến mức HOT (thường là kg cần châm thêm).
    **** Như vậy là chúng ta có thể hoàn tất công việc thay xả dầu hộp số.Các bác làm 1 lần là quen thôi đừng run tay ,không cần điều gì đặc biệt hay đòi hỏi gì cao đâu cũng kg có gì làm hại do sơ sót hết.
    Vì phạm vi giới hạn kg thể giải thích chi tiết từng loại khác nhau các bác thông cảm ,nếu có cá biệt xi cho biết tôi sẽ giúp riêng .
    Thời khoá thay dầu hộp số thì khoảng chừng mổi 15000 miles,còn tuỳ thuộc vào điều kiện làm việc nên thay sớm hơn (xe HONDA & 1 số xe kg dùng lọc trong hộp đựng dầu thì nên thay thường xuyên hơn nhưng chỉ cần thay dầu cách khoảng 2 lần thì xả kỹ như trên 1 lần.
    Chúc các bác thành công,Bye.

Trích dẫn từ http://www.otosaigon.com/forum/m37218-p2.aspx
    Lần sửa cuối bởi webmaster; 13-01-2011 lúc 10:00 PM

17. The Following User Says Thank You to sgman For This Useful Post:

thienGV (04-05-2013)

ak78
    Guest

Xe của em khi vào số thì vòng tua giảm xuống còn cực thấp(dưới 500), để 1,2 giây sau mới hồi lại để đi được(nếu nhả phanh ra để đi ngay thì chết máy),hiện tượng trên chỉ có lúc vào số còn lúc chạy trên đường thì xe chuyển số rất êm ái, các bác rành về hộp số tự động có biết xe em bị sao không ạ?
    Lần sửa cuối bởi webmaster; 13-01-2011 lúc 10:00 PM

+ Trả lời bài viết
Trang 2/5 ĐầuĐầu 1 2 3 4 ... CuốiCuối