+ Trả lời bài viết
Trang 1/5 1 2 3 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 41

Chủ đề: Thực hư nguyên nhân cháy xe là do xăng?

Moderator Avatar của Pilot4W
    Thanks
    370

Mặc định Thực hư nguyên nhân cháy xe là do xăng?

Gần đây đang dấy lên phong trào cháy xe rộng khắp. Cháy cả xe đang chạy lẫn xe đang đậu, từ ngoài bắc vô trong nam, cháy luôn cả 2b lẫn 4g, cháy không kể giờ giấc, cháy riết cho dù xe chạy xăng hay diesel.

Và gần đây nhất, mới xảy ra liên tiếp các vụ cháy xe ĐC diesel khẳng định 1 điều "cháy xe do chất lượng xăng" là hoàn toàn thiếu tính thuyết phục

Hai xe khách cháy rụi trước cổng công ty chè

3h sáng nay, đang ngon giấc, cả trăm người dân bỗng bật dậy bởi tiếng nổ lớn phát ra từ phía Công ty Cổ phần chè Mỹ Lâm (Tuyên Quang).

> Xe bồn bốc cháy trên đường cao tốc

Chiếc xe khách cháy rụi khi đang đỗ qua đêm trước cổng công ty. Ảnh: Lê Huy.

Nhiều người dân xã Mỹ Bằng (huyện Yên Sơn, Tuyên Quang) cho biết, họ thấy ôtô khách của nhà xe Mạnh Vịnh đang đỗ trước cổng Công ty CP Chè Mỹ Lâm cháy ngùn ngụt.
    Cạnh đó, chiếc 12 chỗ dùng để đưa đón khách cũng bị cháy theo. Chừng 15 phút sau, cả hai chiếc xe chỉ còn trơ khung sắt. Rất may, ngôi nhà cạnh đám cháy chỉ bị ám khói và ảnh hưởng nhẹ.

Chiếc xe khách 12 chỗ ngồi bị cháy trơ trụi. Ảnh: Lê Huy.

6h sáng, công an xã đã phong tỏa hiện trường chờ Công an TP Tuyên Quang điều tra, làm rõ nguyên nhân vụ cháy.
    Đây là vụ cháy ôtô đầu tiên trong năm 2012, tiếp sau hàng loạt vụ cháy xe xảy ra hồi cuối năm 2011. Chỉ trong vòng nửa tháng cuối năm 2011, cả nước đã xảy ra hàng chục vụ cháy ôtô, xe máy chưa rõ nguyên nhân. Nhiều chuyên gia nhận định, xăng chất lượng kém, pha các hóa chất như metanol ở nồng độ quá mức cho phép là yếu tố chính dẫn đến tình trạng xe cháy hiện nay.
    Lê Huy
    Suy ngẫm miên man, chợt nhớ đến phân tích hiện trường vụ cháy hụt chiếc Honda wave RS vừa lên mặt báo. Các nhà chuyên môn cho biết lửa khởi nguồn từ accu chiếc xe bị cháy và kết luận là chập điện. Kết luận này đã thoả đáng chưa?

Điểm lại tình hình mới thấy. Hầu hết các xe 2b hay 4b bây giờ đều dùng accu khô. Và loại accu này không có lỗ thông hơi thoá khí bởi cấu tạo bản cực Pb được ngâm trong dd acid dạng hồ nhuyễn. Lượng Hidrogen sinh ra khi bản cực phản ứng với dd acid - thông thường - được nhà sản xuất khống chế trong mức độ cho phép và được kiểm định chặt chẽ.

Đến 1 lúc nào đó (tức là lúc này), do buông lỏng quản lý chất lượng, lượng hidrogen sinh ra quá lớn do bản cực kém chất lượng kết hợp với dd acid nồng độ cao. Nó bị nén trong bình accu đến áp suất nhất định. Và rất có thể bản cực cũng bị đoản mạch cục bộ làm khối khí đó nóng lên và gia tăng áp suất phá vỡ vỏ bình accu.

Vỏ bình vỡ gây chấn động điện cực accu, chỗ tiếp giáp đấu dây cọc bình chỉ cần phát sinh 1 tia lửa cực nhỏ hay nhiệt độ cổ ống xả là đủ làm cháy khối khí hidrogen đang vỡ ra. Nếu khối hidrogen đó thoát ra khỏi vỏ bình dạng xì thì thành ngọn lửa cháy phá huỷ đường tiếp nhiên liệu gây cháy nhiên liệu phá huỷ xe. Còn nếu hỉdrogen thoát ra tức thời thì chỉ cần khoảng 200 mol là đủ gây nổ với sức công phá của 1 trái lựu đạn.

Trên đây là lập luận em đưa ra để mổ xẻ, biết đâu ta có thể giúp gì đó cho đại dịch cháy xe hiện nay.

Mời các bác bàn tiếp
    Em hồi tin vừa mí lèm cái Phây-búc. Bác nào có FB sớt em nhé: phanhiep.1973

2. Hiện đã có 6 thành viên gởi lời cảm ơn đến Pilot4W cho bài viết này:

A4-408 (02-01-2012), gold999 (06-09-2013), Hai_QB (19-09-2012), hate-car (24-05-2013), Hcivic (02-01-2012), ve sau (02-01-2012)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    64.117
    Thanked 103.428 Times in 23.170 Posts

Mặc định Re: Thực hư nguyên nhân cháy xe là do xăng?

Nghe cũng có vẻ hợp lý đó bác. Nhưng dường như là đâu phải cứ xe nào dùng accu khô là cũng bị nổ bình phải không nhỉ? Còn cái linh kiện gì liên quan đến việc nạp điện cho cái bình đó không ta? Chẳng hạn nạp hoài trong khi chạy mà không ngắt, người dùng thì hạn chế còi đèn thế là ...

Tài nhì Avatar của nhua duong
    Thanks
    0

bỏ mẹ, mai em treo cái acquy lên nóc xe cho nó xa bình xăng thôi,xe em cái acquy nó nằm ngay cạnh cái lọc xăng với bình xăng mới chết chứ
    #` 4` #....#` 4` #

VIP Avatar của ANIT
    Thanks
    1.059
    Thanked 20.626 Times in 4.928 Posts

acquy "khô" mà mình vẫn dùng vẫn là acquy ướt được đóng kín. nó vẫn có lỗ thông hơi khi bị nóng nước bốc hơi gây áp suất cao.
    còn acquy khô thực sự thì hiếm dùng trên xe máy với oto lắm. nhưng mà nguyên nhân cháy nổ do acquy là có thể.
    Chớ bảo tới già mới niệm Phật
    Mồ hoang lắm kẻ tuổi còn xanh

6. Hiện đã có 3 thành viên gởi lời cảm ơn đến ANIT cho bài viết này:

Hai_QB (19-09-2012), Hcivic (04-01-2012), ve sau (02-01-2012)

tài 3 Avatar của baodrum
    Thanks
    293

Em ko đủ hiểu biết để phỏng đoán đc việc này :(. Em chỉ có duy nhất 1 vài thắc mắc sau:

- Các xe cháy đa phần là những xe đời mới. Phải công bằng mà nói là mọi thứ mới khự khừ khư. Nên muốn gán tội dây dẫn, đấu nối, đấu thêm.....vv là rất khó chấp nhận.

- Thử so sánh cỡ chục năm về trước. Xe cỏ xe lá ngập đường, thợ thuyền anh em suốt ngày chân lấm tay bùn, xào hổ lốn cả bê bò hải sản, thập cẩm ngũ tạng vào cái xe. Sao chẳng thấy cháy?

- Khi việc xảy ra thường xuyên, tập trung ở một thời điểm thì hãy xem gần đây nhất cái gì liên quan tới xe đang bị "Sốt". Trước chửa tăng giá, vẫn hỗ trợ chẳng cháy mấy, giờ tăng liên tục làm dân tình nhốn nháo. Giá cả mọi thứ đẩy vọt, thị trường xăng suất hiện thêm nhiều chủng loại "Thân thiện môi trường"...........vv lại thấy cháy nhiều :D.

Đó, em chỉ có mỗi mấy cái gạch thắc mắc đó. Còn nguyên nhân thực của nó thì cứ củ từ, bởi VN ta cực giỏi các bác ạ. Sẽ có dịch vụ hoặc 1 cái gì gì đó mà Ổng Đại Huynh của ta sẽ chống cháy giúp đó ạ!

Tài nhì Avatar của phamtiensinh
    Thanks
    12

Nghe có vẻ ok. Chắc do thế thằng cu Bỉm nó mới thiết kế bình acquy ở đằng sau nhỉ ?

Thanks
    370

Quote Nguyên văn bởi Hcivic Xem bài viết
    Nghe cũng có vẻ hợp lý đó bác. Nhưng dường như là đâu phải cứ xe nào dùng accu khô là cũng bị nổ bình phải không nhỉ? Còn cái linh kiện gì liên quan đến việc nạp điện cho cái bình đó không ta? Chẳng hạn nạp hoài trong khi chạy mà không ngắt, người dùng thì hạn chế còi đèn thế là ...
    Thường thường em nghe thấy có chuyện nổ bình điện - cả bình nước - do dòng nạp quá lớn khi tháo ra dùng nạp ngoài của thợ xúc sạc. Accu bị "sôi" và nóng lên gây cháy nổ. Chứ ít khi nghe nổ ngay trên xe vì dòng nạp max của máy phát ko thể đạt đến quá 30A được...

Quote Nguyên văn bởi ANIT Xem bài viết
    acquy "khô" mà mình vẫn dùng vẫn là acquy ướt được đóng kín. nó vẫn có lỗ thông hơi khi bị nóng nước bốc hơi gây áp suất cao.
    còn acquy khô thực sự thì hiếm dùng trên xe máy với oto lắm. nhưng mà nguyên nhân cháy nổ do acquy là có thể.
    ... bây giờ hay cháy nổ ngay trên xe có lẽ do bản cực kém chất lượng + acid nhiều tạp chất với nồng độ cao hơn mức bình thường gây rỗ phồng bản cực làm đoản mạch bản cực ngay trong ngăn accu dẫn đến cháy nổ.

Quote Nguyên văn bởi baodrum Xem bài viết
    Em ko đủ hiểu biết để phỏng đoán đc việc này :(. Em chỉ có duy nhất 1 vài thắc mắc sau:

- Các xe cháy đa phần là những xe đời mới. Phải công bằng mà nói là mọi thứ mới khự khừ khư. Nên muốn gán tội dây dẫn, đấu nối, đấu thêm.....vv là rất khó chấp nhận.

- Thử so sánh cỡ chục năm về trước. Xe cỏ xe lá ngập đường, thợ thuyền anh em suốt ngày chân lấm tay bùn, xào hổ lốn cả bê bò hải sản, thập cẩm ngũ tạng vào cái xe. Sao chẳng thấy cháy?

- Khi việc xảy ra thường xuyên, tập trung ở một thời điểm thì hãy xem gần đây nhất cái gì liên quan tới xe đang bị "Sốt". Trước chửa tăng giá, vẫn hỗ trợ chẳng cháy mấy, giờ tăng liên tục làm dân tình nhốn nháo. Giá cả mọi thứ đẩy vọt, thị trường xăng suất hiện thêm nhiều chủng loại "Thân thiện môi trường"...........vv lại thấy cháy nhiều :D.

Đó, em chỉ có mỗi mấy cái gạch thắc mắc đó. Còn nguyên nhân thực của nó thì cứ củ từ, bởi VN ta cực giỏi các bác ạ. Sẽ có dịch vụ hoặc 1 cái gì gì đó mà Ổng Đại Huynh của ta sẽ chống cháy giúp đó ạ!
    Thời bây giờ hạ giá thành nên đồ dổm nhiều tràn lan. Pin đt-dđ còn nổ cơ mà bác

10. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến Pilot4W cho bài viết này:

hate-car (24-05-2013), Hcivic (04-01-2012)

Tài già
    Thanks
    20.133
    Thanked 17.428 Times in 5.676 Posts

Cái bác Phi công này .... càng nói nghe lại càng ... có lý ...
    Nếu đúng là do ac quy vậy thì theo các bác, hiện nay nhãn hiệu Ac quy nào đáng tin cậy nhất hả mấy bác ?
    Nhà tui hiện xe máy và cả 4b đều đang xài GS ...

VIP Avatar của B2AG
    Thanks
    19.990
    Thanked 37.412 Times in 6.731 Posts

Ủa em nhớ ko nhầm thì vụ cháy nổ làm chết 1 phụ nữ mang thai và 1 bé 4t ... thủ phạm là honda surpedream ... mà laoi5 xe này nó sử dụng acquy nước đồng nai mừ....
    Bụng lớn năng dung, dung những điều khó dung trong thiên hạ.
    Lòng từ thường xả, xả những điều khôn xả của thế gian.

Thanks
    370

Quote Nguyên văn bởi ve sau Xem bài viết
    Cái bác Phi công này .... càng nói nghe lại càng ... có lý ...
    Nếu đúng là do ac quy vậy thì theo các bác, hiện nay nhãn hiệu Ac quy nào đáng tin cậy nhất hả mấy bác ?
    Nhà tui hiện xe máy và cả 4b đều đang xài GS ...

Accu xài lâu rồi thì bác cứ để đó cho lành... Chủ quan em nghĩ chỉ có accu mới mà kém phẩm chất mới bị nổ vì dòng điện đoản mạch của nó rất lớn. Khi nào hư rồi bác mang ra cầu Chánh Hưng Nguyễn Tri Phương đổi các lấy bình khác vừa rẻ tiền (2006 em đổi có 40k/bình 7Ah cho xe 2b)

Quote Nguyên văn bởi B2AG Xem bài viết
    Ủa em nhớ ko nhầm thì vụ cháy nổ làm chết 1 phụ nữ mang thai và 1 bé 4t ... thủ phạm là honda surpedream ... mà loại xe này nó sử dụng acquy nước đồng nai mừ....
    Em chưa xem lại coi đúng ko, theo em biết thì đến nay 100% xe Honda dùng bình khô.

Nếu review lại vụ nổ đó
    - Vụ đó bình xăng nổ văng miểng găm tứ tung, xăng bắn lên người phụ nữ và cháu nhỏ cháy gây bỏng nặng đến tử vong.
    - Vị trí bình accu ngay dưới bình xăng.
    - Nổ ngay khi đang đề máy.

Suy diễn bình accu là nguồn phát nổ ko phải không có lý.

+ Trả lời bài viết
Trang 1/5 1 2 3 ... CuốiCuối