PDA

View Full Version : giúp e mua két nước làm mát

67campha
11-02-2014, 03:52 PM
tình hình là V2 e gần tết hỏng mất bơm nước. thay bơm nước nhân tiện thay nước làm mát và xúc rửa luôn.
Đến hôm mùng 10 đưa chị gái e và các cháu về HN. đi thì không hề gì, đến lúc về thì hới ôi: ....... đền đỏ nhấp nháy.
E dừng xe, lật nắp capo cho máy nguội, trong thời gian đó tranh thủ đi mua 2 chai nước suối loại 1,5 l. khoảng 20' sau e mở két mát, đổ nước hết 1 chai. còn 1 chai để dành.
Đi khoảng 50 km thì đèn đỏ lại ................nhấp nháy......................
Lại dùng xe 20' chờ máy nguội, gọi điện cho bác Hcivic. bác hải cho số của Bác MEB.
gọi điện cho bác MEB tư vấn. tiếp tục đổ 1,5l nước đi tiếp. lần này nghe lời bác MEB nên e đi nhẹ nhàng. tua máy chỉ ở dưới 1,5. về được đến nhà mà không thấy đèn đỏ báo nữa. luk này là 23h 30' nên e không kiểm tra thêm.
sáng hôm sau ra đổ nước thì chỉ mất 0,5l thôi.
e đã phát hiện ra chỗ xì của két nước. quyết định thay két mới. vậy nhưng hỏi quanh Cẩm Phả, hạ Long đều không có. phải đặt hàng. e xem trên mạng thì có 1,4 tr. nhưng ở đây toàn báo e 1,8 tr.
Vậy nên e nhờ bác nào biết chỗ mua hàng chỉ giúp e, hoặc là mua giùm e luôn càng tốt.
à quên, V2 e là Vios limo đời 2005.
E chân thành cảm ơn

B2AG
11-02-2014, 03:53 PM
tình hình là V2 e gần tết hỏng mất bơm nước. thay bơm nước nhân tiện thay nước làm mát và xúc rửa luôn.
Đến hôm mùng 10 đưa chị gái e và các cháu về HN. đi thì không hề gì, đến lúc về thì hới ôi: ....... đền đỏ nhấp nháy.
E dừng xe, lật nắp capo cho máy nguội, trong thời gian đó tranh thủ đi mua 2 chai nước suối loại 1,5 l. khoảng 20' sau e mở két mát, đổ nước hết 1 chai. còn 1 chai để dành.
Đi khoảng 50 km thì đèn đỏ lại ................nhấp nháy......................
Lại dùng xe 20' chờ máy nguội, gọi điện cho bác Hcivic. bác hải cho số của Bác MEB.
gọi điện cho bác MEB tư vấn. tiếp tục đổ 1,5l nước đi tiếp. lần này nghe lời bác MEB nên e đi nhẹ nhàng. tua máy chỉ ở dưới 1,5. về được đến nhà mà không thấy đèn đỏ báo nữa. luk này là 23h 30' nên e không kiểm tra thêm.
sáng hôm sau ra đổ nước thì chỉ mất 0,5l thôi.
e đã phát hiện ra chỗ xì của két nước. quyết định thay két mới. vậy nhưng hỏi quanh Cẩm Phả, hạ Long đều không có. phải đặt hàng. e xem trên mạng thì có 1,4 tr. nhưng ở đây toàn báo e 1,8 tr.
Vậy nên e nhờ bác nào biết chỗ mua hàng chỉ giúp e, hoặc là mua giùm e luôn càng tốt.
à quên, V2 e là Vios limo đời 2005.
E chân thành cảm ơn
Tháo ra đem ra hàn lại tốn khoản 100k thôi bác, chổ chuyên làm két hàn xong sẽ thử nén áp suất, nên an tâm sử dụng.

67campha
11-02-2014, 03:59 PM
thanks bác. e sẽ thử hàn xem như nào. bác MEB thì bảo e nên thay. nhưng hôm mùng 2 tết e đã bị hỏng bơm xăng, may mà vẫn có gara hoạt động ngày hôm đó. thay mất 1,6 chai rồi. kinh tế cũng đang eo hẹp nên .....

gaubaccuc
11-02-2014, 04:14 PM
Hàn đi bác nếu mới chỉ là rò rỉ !

Hcivic
11-02-2014, 06:10 PM
Ủng hộ vụ hàn lại, nhất là khi đang không dư dả tiền bạc... Két xe tui hàn tới hàn lui cũng 5 lần 7 lượt rồi cũng ổn tới giờ (hình như cũng hơn 2 năm rồi), đi xa chẳng hao tẹo nước nào. Rút kinh nghiệm trường hợp két của tui (bị nhiều miếng vá nên xác suất xì cao sau mỗi lần hàn), bác nhớ bắt thợ kiểm tra thật kỹ chỗ nào nghi ngờ bị hoen rỉ là hàn lại luôn và thử áp suất thật kỹ nhé! Mà không biết cái két đấu giá mãi chưa được của bác bebe có xài cho xe bác được không nhỉ?
Bác xem đây:
http://otoxomnhala.com/forums/showthread.php/33372-k%C3%A9t-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-Ma-6-2003-c%C3%B2n-d%C3%B9ng-t%E1%BB%91t

hailuadao
12-02-2014, 07:17 AM
Hàn lại đi bác ,két nước xe Asia của em đã 22 tuổi mục dưới đáy hàn lại đi cả năm nay chạy tốt không có vấn đề gì.Khi tháo ra hàn thợ sẽ thông và vệ sinh két nước cho bác,gắn vào chạy chạy kim nhiệt ổn định thấy rõ.

huyndai pony
12-02-2014, 09:32 AM
Hàn lại xài bác ơi, xe bác đời mới thay uổn lắm
v2 em 32 xuân, cánh quạt đâm mốp méo, nhưng không xì em vẩn để xài, mới đi xa 700km, vẩn vô tư

hailuadao
12-02-2014, 04:02 PM
Ủng hộ vụ hàn lại, nhất là khi đang không dư dả tiền bạc... Két xe tui hàn tới hàn lui cũng 5 lần 7 lượt rồi cũng ổn tới giờ (hình như cũng hơn 2 năm rồi), đi xa chẳng hao tẹo nước nào. Rút kinh nghiệm trường hợp két của tui (bị nhiều miếng vá nên xác suất xì cao sau mỗi lần hàn), bác nhớ bắt thợ kiểm tra thật kỹ chỗ nào nghi ngờ bị hoen rỉ là hàn lại luôn và thử áp suất thật kỹ nhé! Mà không biết cái két đấu giá mãi chưa được của bác bebe có xài cho xe bác được không nhỉ?
Bác xem đây:
http://otoxomnhala.com/forums/showthread.php/33372-k%C3%A9t-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-Ma-6-2003-c%C3%B2n-d%C3%B9ng-t%E1%BB%91t
Không thể xài được bác à!Dung tích buồng đốt của xe cũng đồng nghĩa với việc két nước lớn hay nhỏ.Hôm nọ tôi cũng định thay nhưng thấy uổng.Thợ đòi 1.3 triệu nhưng chỉ thay ruột vẫn phải xài lại khung sườn cũ.Bây giờ kích cỡ của két không thành vấn đề vì đã có những cty sản xuất ruột két nước(làm theo nhu cầu của minh)

67campha
13-02-2014, 08:30 AM
em cũng xác định hàn lại nhưng xe em không có đồng hồ báo nhiệt, chỉ có đèn thôi. hôm trước em chạy thấy đèn đỏ nhấp nháy, em dừng ngay. đợi máy nguội, không biết máy móc có sao ko nữa. bây giờ cần kiểm tra những gì các bác nhỉ? sau khi dừng lại cho máy nguội, em đổ nước và chạy ở ga cầm chừng thì không thấy đèn nháy thêm lần nào nữa. chắc phải thay dầu vì em nghĩ máy nóng sẽ làm dầu biến chất, không bôi trơn tốt nữa. chờ đến thữ 7 này em sẽ tháo két đem đi hàn.

ve sau
13-02-2014, 08:32 AM
Bác Nghĩa lâu rồi ko gặp, ăn Tết vui hả bác ?

67campha
13-02-2014, 08:35 AM
Bác Nghĩa lâu rồi ko gặp, ăn Tết vui hả bác ?
vui thì có vui nhưng V2 e nhõng nhẽo ngay chiều hôm mùng 2 tết bác ah. hỏng bơm xăng

hailuadao
13-02-2014, 01:27 PM
em cũng xác định hàn lại nhưng xe em không có đồng hồ báo nhiệt, chỉ có đèn thôi. hôm trước em chạy thấy đèn đỏ nhấp nháy, em dừng ngay. đợi máy nguội, không biết máy móc có sao ko nữa. bây giờ cần kiểm tra những gì các bác nhỉ? sau khi dừng lại cho máy nguội, em đổ nước và chạy ở ga cầm chừng thì không thấy đèn nháy thêm lần nào nữa. chắc phải thay dầu vì em nghĩ máy nóng sẽ làm dầu biến chất, không bôi trơn tốt nữa. chờ đến thữ 7 này em sẽ tháo két đem đi hàn.

Cứ 5 ngan km thay nhớt và 10 ngàn km thay lược nhớt nhé bác.

67campha
13-02-2014, 02:10 PM
Cứ 5 ngan km thay nhớt và 10 ngàn km thay lược nhớt nhé bác.

E vẫn làm đúng theo quy trình này mà. nhưng lần này thay nhớt sớm hơn vì hết nước, nóng máy, tiện thể thay lọc luôn.

67campha
17-02-2014, 01:11 PM
hic. tình hình là e đã tháo kets nước, tuy nhiên không bị bục mà bị bể. phần trên bằng nhựa nên bị bể, thợ báo không hàn nên e đi mua két mới về thay. 1,8 chai +1 ngày lao động, chạy đi chạy lại. chiều qua rửa xe xong nổ máy thì e thấy có khói trắng, e nghĩ chỉ 1 lúc là hết, đi đón bà ngoại e. cả đi và về khoảng 20km. về nhà đõ xe vẫn thấy khói trắng. liệu có vấn đề gì không nhỉ? e nghi bị hỏng xéc măng dầu. các bác có kinh nghiệm cho e vài lời khuyên. xéc măng có tự thay được không nhỉ? e mới thấy tự thay xec măng xe máy chứ chưa tháo máy ô tô bao giờ.

hailuadao
17-02-2014, 02:47 PM
hic. tình hình là e đã tháo kets nước, tuy nhiên không bị bục mà bị bể. phần trên bằng nhựa nên bị bể, thợ báo không hàn nên e đi mua két mới về thay. 1,8 chai +1 ngày lao động, chạy đi chạy lại. chiều qua rửa xe xong nổ máy thì e thấy có khói trắng, e nghĩ chỉ 1 lúc là hết, đi đón bà ngoại e. cả đi và về khoảng 20km. về nhà đõ xe vẫn thấy khói trắng. liệu có vấn đề gì không nhỉ? e nghi bị hỏng xéc măng dầu. các bác có kinh nghiệm cho e vài lời khuyên. xéc măng có tự thay được không nhỉ? e mới thấy tự thay xec măng xe máy chứ chưa tháo máy ô tô bao giờ.
Xe máy dễ vì chỉ 1 máy.
Nếu bác nắm hết nguyên lý vận hành của máy ô tô thì có thể làm được.Em vắn tắt cho bác dễ hiễu là phải tháo hết cái máy ra mới thay bạc được.:))
Xe máy chỉ cần rút xi len ra là thay séc măng.Ô tô rắc rối hơn nhiều.Hi HI bác muôn biết thì alo em tư vấn cho em gõ nhiều mỏi mắt và tay quá.Em sẳn sàng nghe bác gọi.0918639736.

67campha
03-03-2014, 01:46 PM
hiện tại xe e hết khói rồi. chắc tại mấy ngày e không đi đâu. thời tiết lại ẩm cộng thêm việc e rửa xe kỹ quá nên có khả năm nước vào ống xả xe. bây h chỉ có chút khói lúc vừa khởi động thôi. lại có cả hạt nước nhỏ bắn ra nữa. hì. vậy là máy móc vẫn ngon các bác nhỉ.