PDA

View Full Version : Dùng bình ắc qui ướt hay khô?

nguyen_kia
24-05-2010, 09:38 AM
đang kiểm duyệt...

Chú Tiểu
24-05-2010, 10:10 AM
Bác đem bình đi sạc lại đi. Mới đó mà hư gì. Một phần do bác ít chạy. một phần thợ sửa xe có thể dùng làm nhiều việc khác. Bác sạc thử đi rồi tính sau. Cái này quá đơn giản mà

oldmotor
24-05-2010, 11:03 AM
nếu bác vừa đi vào gara, thì nhiều khả năng thợ câu dây từ bình của bác để xài cho xe khác, xài để thắp đèn khi chui vào gầm(xe bác hoặc xe kế) .v.v. nhiều việc lắm, nếu mấy thằng đó mà nó khuyên bác thay cái khác thì ... lần sau bác đừng ghé nó nữa ... vô lương tâm

nguyen_kia
24-05-2010, 12:13 PM
Cảm ơn các bác! Thế để em đi xạc lại lần nữa coi sao. Hôm hết điện e đưa vô nhờ ga ra xac giúp cưùng 1h, e lấy về, lúc mới nhìn thì đèn báo còn xanh, sau khi đề mấy lần nó ko còn xanh nữa. Có lẽ e xạc chưa đủ no cho AQ. E thấy mau hư quá nên định chuyển qua bình ướt. Chắc phải xạc cỡ 3h trở lên phải ko các bác ?

EsperoQN
24-05-2010, 07:56 PM
Rất nhiều khả năng là bác bị các chú gara xài kiệt bình rồi, sạc chừng 1g chắc chưa đủ lượng, nếu sạc chuẩn thì phải mất 10g chứ bác. Bình mới 4/2009 làm gì mà đã hỏng nhanh thế ạ? Hôm trước em cũng suýt nữa phải thay các ắc quy tháng 11/2008, nhưng gara cho mượn cái khác chạy thử cũng hết nhanh khi chạy đèn, điều hoà, cuối cùng là tại máy phát chết diod. Em cũng nói trước với gara là món này lắm xiền, nên bác phải chẩn đoán đúng em mới thay, mà thay xong vẫn ko hết bệnh thì em gửi lại bác, he he, vậy nên bác ấy mới cho mượn ắc quy để thử cho chắc.

nguyen_kia
24-05-2010, 10:01 PM
Hu, hu. E ngớ ngẩn quá các bác ạ. Lại làm phiền các bác nữa. Hnay e ra ktra thì vẫn bt, nhưng nó ko bt ở chỗ, e ko tắt đền trần trong xe. Lúc e quay lại tìm cái chìa khóa xe 2b rơi trong ghế lái thì e mới phát hiện ra. Thế là cái đèn trần xe sáng 1 tuần thì có hết cái bình ko nhỉ, chắc hết. E cứ đinh ninh mấy ông thợ làm chạm mát gì đó. Chú thợ bảo, chắc AQ a hỏng thôi, nếu đi mấy hôm mà bị theo ra e thay cái mới. Mình nghĩ oan cho mấy chú thợ.

ngocanhbui
24-05-2010, 11:06 PM
Kiểm tra cho kỹ nhé bác. Còn ra thợ mà ko tìm ra lý do thì thợ nói thay là phình phường. Nhưng bác nhớ giao hẹn cẩn thận phòng trường hợp không may
(Em còn non tay nghề lắm đó bác )

EsperoQN
25-05-2010, 07:10 AM
Đèn trần xe em 10w, bật liên tục cả tuần 24/24 chắc cũng hết bình. Bác xem thử đèn trần bác bao nhiêu w, rồi tính toán thử xem.

Hcivic
25-05-2010, 09:50 AM
Đang cập nhật.... (http://www.otoxomnhala.com)

garfield
25-05-2010, 10:29 AM
Vâng, theo em ắc quy khô hay ướt cũng đều bền nếu hệ thống điện + xạc của xe tốt.
Còn loại sản phẩm nào thì cũng có xác xuất lỗi 1/1.000 hay 1/1.000.000 thôi. Ắc quy cũng thế mà.

nisan
16-06-2010, 02:29 PM
theo em thì AQ khô hay nước đèu tốt như nhau, AQ khô đươc cai la không cần phải chăm sóc nhiều nhưng đến khi nó hết điện la chiụ luôn phải mở ra đi xạc lại , còn AQ nứơc hết điện khi minh đề nhiều hoặc sử dung như nghe nhac ..ma máy phát không làm việc mà lở nó bi yếu thi ngắt đi để một thời gian thi nó sẻ hồi lại . theo em như xe bác để đèn trần 1 tuần thi hêt điện là phải rồi, nêu bác xạc laị cho no mà vẩn vậy, bình còn mới thi bac xem thử xem lại máy phát nhé

truong195
23-06-2010, 03:13 PM
Bình acquy khô rất kỵ dằn xóc, theo T kinh nghiệm. Nếu chạy đường xấu thì đừng nên dùng.

garfield
23-06-2010, 10:59 PM
Bình acquy khô rất kỵ dằn xóc, theo T kinh nghiệm. Nếu chạy đường xấu thì đừng nên dùng.

Xe em lắp ắc-quy khô nguyên bản nên em cũng không để ý lắm. Nhưng theo ý kiến của em thì nếu đường xấu, đi chậm lại đến mức cần thiết sẽ giữ được nhiều thứ chứ không chỉ là bình ắc-quy (như dàn gầm, lốp....)

sgman
25-10-2010, 04:30 PM
0.

EsperoQN
25-10-2010, 06:03 PM
0.

Mr.Thiet
25-10-2010, 06:31 PM
0.

sgman
25-10-2010, 09:00 PM
0.

Mr.Thiet
25-10-2010, 10:48 PM
0.

sgman
27-12-2010, 11:12 AM
Hehe, các số 0. mới dễ thương làm sao!

Bình accu xe em chắc chuẩn bị...mãn nhiệm rồi! Bình khô, 65 Ah. TỪ chủ cũ xài, tới em xài nay đã được gần 3 năm. Thấy em nó có triệu chứng nan y, hôm qua em sạc đầy, thử đề nổ ngon lành, và test như sau: tắt máy, mở CD, loa súp (khoảng 200w), bật đèn demi (khoảng 60w), khoảng 20 phút,sau đó bật tiếp 2 đèn sương mù (100w), thêm được tầm 7ph nữa thì CD ngủ vì hết chạy nổi, đèn lu đi một chút. Đo 2 coc bình chỉ còn 9,3v :omg:

Thôi, chiều nay em đi tậu cái bình mới được rồi các bác nhỉ? Em định chơi bình ướt vì nhà cung cấp lớn và tin cậy hơn (Pinaco), khi chết có báo trước, còn bình khô toan hàng ngoại nhưng khó kiểm chứng, lại nghe nói bình khô hay chết bất ngờ. :drink:

sgman
27-12-2010, 01:19 PM
Em bổ sung thêm chút là các bác đừng tin vào con mắt chỉ dẫn bằng màu trên bình nhé (xanh: tốt, đen: yếu, trắng: tèo), vì bình xe em sắp tèo mà mắt vẫn xanh mướt :))

ve sau
27-12-2010, 01:32 PM
Em bổ sung thêm chút là các bác đừng tin vào con mắt chỉ dẫn bằng màu trên bình nhé (xanh: tốt, đen: yếu, trắng: tèo), vì bình xe em sắp tèo mà mắt vẫn xanh mướt :))

Vậy khi nào "tèo" mà mắt vẫn xanh mướt thì bác ới tui nhá :agree:

conco4mat
27-12-2010, 02:55 PM
Bình acqui ướt chết từ từ, còn acqui khô bền hơn, nhưng chết bất đắt kỳ tử, chỉ một cái dằn mạnh hay dinamo không sạc là có thể xong luôn.

huy cycle
27-12-2010, 03:33 PM
:)) quan trọng là thương hiệu thôi các bác ơi . Trước kia em dùng ắc qui tia sáng thấy phập phù lắm ... nhưng từ khi chuyển sang thằng Tia Chớp thì thấy OK hẳn ... ===> SƯỚNG ... :fight: :fight: :fight:

dinhngo
27-12-2010, 06:26 PM
nếu mua bình ướt thì nên mua hiệu GS giá cũng bằng bình Đồng nai mà em thấy xài ngon hơn.

conco4mat
27-12-2010, 06:49 PM
Ủng hộ hàng việt nam chứ bác.

sgman
27-12-2010, 06:51 PM
Em vừa xả ra tới 10v và đang sạc lại để thử tiếp xem sao. Theo em, cái ắc quy này đang bị giảm dung lượng nhưng vẫn giữ được điện (vẫn cầm hơi tốt), để mấy ngày đề vẫn nổ mà.
Hồi nãy mới hỏi thử cái bình Denko loịa 65A y chang cái em thì giá là 1,45 tr, bảo hành có 6 tháng!

KHông biết có cách nào tương đối chính xác biết nó đang tèo ở mức độ nào không các bác nhỉ?

AsiaTowner007
27-12-2010, 06:57 PM
@sgman:

Có thể cục "cắt mass" của bác ngốn hết 1/2 năng lượng điện !

Bình khô, nếu nạp lâu quá cũng sẽ giảm dung lượng do nước bị bốc hơi ra ngoài và rất khó để bổ sung lượng nước đã mất !

sgman
27-12-2010, 07:03 PM
@sgman:

Có thể cục "cắt mass" của bác ngốn hết 1/2 năng lượng điện !

Bình khô, nếu nạp lâu quá cũng sẽ giảm dung lượng do nước bị bốc hơi ra ngoài và rất khó để bổ sung lượng nước đã mất !

Như zậy bác khuyên em nên chuyển về cắt mass bằng cầu dao cơ thuần túy sao? (em cần cắt mass vì nhiều lý do: cả tháng mới đi, có khi 3 tháng ngừa trẻ con nghịch, chống đạo chích...)

Cục cắt mass dùng điện này chỉ hao điện ở trạng thái "bật", nếu xe nổ máy thì vô tư, nhưng xe tắt máy thi em chưa biết nó ngốn hết bi nhiêu nữa nhưng nghe tiếng nó hút-nhả "kinh" lắm, như tiếng gõ búa ấy! :omg:

ANIT
27-12-2010, 07:17 PM
Như zậy bác khuyên em nên chuyển về cắt mass bằng cầu dao cơ thuần túy sao? (em cần cắt mass vì nhiều lý do: cả tháng mới đi, có khi 3 tháng ngừa trẻ con nghịch, chống đạo chích...)

Cục cắt mass dùng điện này chỉ hao điện ở trạng thái "bật", nếu xe nổ máy thì vô tư, nhưng xe tắt máy thi em chưa biết nó ngốn hết bi nhiêu nữa nhưng nghe tiếng nó hút-nhả "kinh" lắm, như tiếng gõ búa ấy! :omg:
em đã từng thử cục cắt mass dùng điện. 6h bật cục cắt mass mà không nổ máy là đi tong cái bình 65 A mới cứng (xe previa) bình mới cứng vì xe liên tục hết điện đem sửa thì báo là bình hỏng - thay bình cũng y vậy - ráp cục rơle này vào đi thì bật ko đi thì tắt. hôm nào đi về quên tắt chỉ hơn 6h là khỏi đề.

AsiaTowner007
27-12-2010, 07:22 PM
@sgman:

Bác thử bổ sung nước vào bằng cách sau thử xem được không:

Đầu tiên, dùng sáp hoặc đất sét (đồ chơi trẻ em), "be bờ" xung quanh các lổ thông hơi của các "hộc" bình.

Đổ nước cất hoặc nước tinh khiết lên đó.

Nhúng bình vào thau nước nóng khoảng 40-50o. Quang sát các lổ thông hơi có xì bong bóng ra không.

Nếu có thì đợi cho hết bong bóng. Sau đó ngâm bình vào nước lạnh 3-4o, quang sát nước có được hút vào không. Bằng cách này có thể bổ sung được nước cất vào trong bình nhưng cũng hơi cực !

sgman
29-12-2010, 01:31 PM
Bác 007: cách làm này quả là thông minh, có điều hơi fê!

Về bình accu mới: em thấy có 2 nơi đáng tin cậy vì BH chính hãng:
Pinaco với thương hiệu Đồng Nai: không có bình khô, bình nươc 60Ah giá khoảng 950k, BH 9 tháng
GS: có cả bình khô và nước, loại nước 60Ah khoảng 980k, loại khô 60Ah giá 1,09 tr, BH 6 tháng

Nếu xài bình khô, em sẽ chọn GS chứ không dám chơi mấy thứ ngoại quốc khác!

AsiaTowner007
29-12-2010, 04:36 PM
@sgman:

Hí hí... Nếu bác thấy phê thì hôm nào thay bình mới, bác cho tui bình cũ làm chuột bạch hén !

sgman
29-12-2010, 08:58 PM
em đã từng thử cục cắt mass dùng điện. 6h bật cục cắt mass mà không nổ máy là đi tong cái bình 65 A mới cứng (xe previa) bình mới cứng vì xe liên tục hết điện đem sửa thì báo là bình hỏng - thay bình cũng y vậy - ráp cục rơle này vào đi thì bật ko đi thì tắt. hôm nào đi về quên tắt chỉ hơn 6h là khỏi đề.

Như vậy, tính ra cục relay này ngốn tới khoảng 130w, bằng hơn 2 bóng đèn fa. Sao relay hao điện dữ zậy ta :omg:

@sgman:

Hí hí... Nếu bác thấy phê thì hôm nào thay bình mới, bác cho tui bình cũ làm chuột bạch hén !

Hehe, ok. Bác làm chuột bạch thì chỉ có tốt cho anh em khác thôi. Bác nhớ nhắc em hén :drink:

AsiaTowner007
30-12-2010, 10:07 AM
Vậy khi nào "tèo" mà mắt vẫn xanh mướt thì bác ới tui nhá :agree:

@sgman:

Hì hì ... Nói chơi với bác thôi, chứ bác Vesau "xí" trước rồi ! :blushing:

ve sau
30-12-2010, 02:28 PM
@sgman:

Hì hì ... Nói chơi với bác thôi, chứ bác Vesau "xí" trước rồi ! :blushing:

Chọc bác sgman thôi, tui có lấy về cũng chẳng biết làm gì :liuliu:, Bác AT cứ lấy về chuột bạch là hay nhất :agree:

nguyen81
31-12-2010, 09:05 AM
Thế lúc sạc bình Acqui, chẳng may cắm lộn đầu + thàng - thì Acqui sẽ thế nào mấy bác? Liệu sau đó có xài đc nữa ko?

Mr.Thiet
31-12-2010, 09:46 AM
Thế lúc sạc bình Acqui, chẳng may cắm lộn đầu + thàng - thì Acqui sẽ thế nào mấy bác? Liệu sau đó có xài đc nữa ko?

...Thì cháy...cầu chì. Nếu không cháy cầu chì thì...nổ bình, nếu dòng sạc lớn. Nếu dòng sạc không lớn thì...hư bình,nếu sạc lâu. Nếu sạc"lộn" chưa lâu lắm, tầm 1-2h, mần lại cho đúng, thì dung lượng bình cũng giảm một ít, nhưng vẫn còn xài được !

sgman
31-12-2010, 10:04 AM
Hôm trước e quáng gà, cắm điện , kẹp lộn cực, nghe cái "bốp" , rút phích liền trong vòng 2s => nhưng cục sạc tèo huyền tèo. Dù cục sạc có kết cấu bảo vệ nhưng bác sản xuất ra nó nói chỉ bảo vệ được khi chưa cắm điện mà kẹp lộn cực.

Thế là "đi" mất 100k sửa cục sạc :bigcry:

Giờ cẩn thận hẳn: kẹp cọc bình trước, dáo dác xem chính xác rồi mới cắm điện :))

nguyen81
31-12-2010, 10:30 AM
Của em là cái sạc tự chế mà bác, ko có cầu chì. Đúng là vội vàng luôn hỏng việc. Giờ e đang sạc lại trưa về xem thế nào. E sạc chừng có hơn nửa tiếng, em chỉ sạc ở mức 6,5V cho bình 12V của xe em. Vì nếu dùng ở mức 13V, em sợ tèo con diot. Sang nay e xạc lộn thấy điot rất nóng, phải dùng quạt để quat mà ko để ý lộn cực. Lại thấy bính ấm ấm nữa, mọi khi mức 6,5V ko ấm.

AsiaTowner007
31-12-2010, 10:34 AM
Cắm lộn cực máy sạc là ngắn mạch ngay lập tức, ngay cả khi chưa cắm điện. Chỉ có máy sạc pin điện thoại loại "thông minh" tự đảo cho đúng cực thì mới không sao cả ! Cái này có thể làm được, nhưng giá thành quá cao nên người ta không sản xuất để tích hợp cho sạc bình !

AsiaTowner007
31-12-2010, 10:37 AM
Của em là cái sạc tự chế mà bác, ko có cầu chì. Đúng là vội vàng luôn hỏng việc. Giờ e đang sạc lại trưa về xem thế nào. E sạc chừng có hơn nửa tiếng, em chỉ sạc ở mức 6,5V cho bình 12V của xe em. Vì nếu dùng ở mức 13V, em sợ tèo con diot. Sang nay e xạc lộn thấy điot rất nóng, phải dùng quạt để quat mà ko để ý lộn cực. Lại thấy bính ấm ấm nữa, mọi khi mức 6,5V ko ấm.

Hì hì ... 6.5V thì làm sao mà sạc bình 12V cho được. Cho rằng đỉnh là nhân với "căn 2" thì chỉ có 9.4V thôi !

nguyen81
31-12-2010, 10:42 AM
Hihi!
Cái này sách ko dạy thế, nhưng có ông thầy chỉ cho em vậy đó bác AsiaTower007 ạ. Chứ dĩ nhiên đúng thì cắm luôn mức 13V. Nhưng cái sạc của e ko chịu đường dòng lớn nên đành "đút thìa" chứ ko húp sụp một mẻ hết luôn tô cháo mà bác.

AsiaTowner007
31-12-2010, 10:52 AM
Hihi!
Cái này sách ko dạy thế, nhưng có ông thầy chỉ cho em vậy đó bác AsiaTower007 ạ. Chứ dĩ nhiên đúng thì cắm luôn mức 13V. Nhưng cái sạc của e ko chịu đường dòng lớn nên đành "đút thìa" chứ ko húp sụp một mẻ hết luôn tô cháo mà bác.

Nếu quả thật cái sạc là 6.5V thì không thể nào sạc được bình 12V. Có thể bác để không thì cái bình nó tự hồi 1 ít điện và bác nghĩ rằng nó đã được sạc! Việc làm này sẽ dẫn đến tình trạng bình bị phóng điện kiệt quệ và không thể nào hồi phục lại được ! (có thể người chế tạo nắn bán kỳ để nạp cho bình 6V, nhưng cái này thuộc loại "đểu").

Muốn hạn chế dòng sạc thì chỉ cần đấu nối tiếp 1 điện trở hoặc dùng bóng đèn là ổn nhất (vừa sạc được vừa có thể quan sát được dòng sạc).

ve sau
31-12-2010, 11:42 AM
Hôm trước e quáng gà, cắm điện , kẹp lộn cực, nghe cái "bốp" , rút phích liền trong vòng 2s => nhưng cục sạc tèo huyền tèo. Dù cục sạc có kết cấu bảo vệ nhưng bác sản xuất ra nó nói chỉ bảo vệ được khi chưa cắm điện mà kẹp lộn cực.

Thế là "đi" mất 100k sửa cục sạc :bigcry:

Giờ cẩn thận hẳn: kẹp cọc bình trước, dáo dác xem chính xác rồi mới cắm điện :))

Hôm trước tui cắm sạc đến 5 tiếng đồng hồ, xem lại thì chỉ mới kẹp có 1 cọc bình, còn 1 cọc chưa kẹp :botay:

nguyen81
01-01-2011, 06:38 AM
Bác vesau mai mê hát hò quá ha.
Sạc kiểu đó e sạc vài lần rồi bác AsiaTow ơi. Nếu bình cạn thì e phải xác 5-6h ở mức 6,5v, sau đó nạp chừng 3h ở mức 13V là đầy bình 12v, 55Ah.

Ama Nguyen
02-01-2011, 09:28 AM
Kinh nghiệm của mình là dùng bình ướt hay hơn khô vì bình khô thường tèo bất tử.Hồi 2005,trên đường HCM(đoạn Kon Tum) tui dừng nghỉ giải lao,xong lên xe đề ko được,kiểm tra thấy bình ko còn tý điện nào.Sau hơn 1 tiếng mới nhờ được xe câu nổ(may là có trang bị dây câu bình).